asterisk โทรเข้า PBX ไม่ได้ครับ

Asterisk Opensource IP Pbx

asterisk โทรเข้า PBX ไม่ได้ครับ

โพสต์โดย sak » 08 พ.ค. 2010 15:06

ผมมีปัญหาเรื่องการโทรเข้าจาก Asterisk ไปยัง PBX ครับ ไม่รู้จะแก้ไขยังไงเลยครับ มีข้อแนะนำให้ไหมครับ

* เอา PBX สายในโทรเข้า Asterisk ได้ แต่ถ้าเอา Asterisk โทรเข้าสายใน PBX ไม่ได้ครับ *
sak

Re: asterisk โทรเข้า PBX ไม่ได้ครับ

โพสต์โดย nuiz » 08 พ.ค. 2010 16:52

ขอข้อมูลเพิ่มเติมอีกครับ คือ Dialplan ที่จะกำหนดว่า กดเบอร์อะไรถึงจะให้ออกมาที่พอร์ต DAHDI/Zaptel ที่ต่อกับตู้ PBX ถ้าเขียน Dialplan ไม่ถูกก็จะไม่ออกครับ ประมาณว่า

[from-internal]

exten => _9XXX,1,Dial(DAHDI/1/${EXTEN:1},30,tT)
exten => _9XXX,n,Hangup

สมมติว่าเบอร์ Extension ใน Asterisk อยู่ในคอนเท็กชื่อ from-internal นะครับ แล้วกด 9 นำหน้าตามด้วยเลขอะไรก็ได้อีก 3 หลัก Asterisk จะตัด 9 ข้างหน้าออกก่อน แล้วส่งอีก 3 หลักที่เหลือออกมาทางช่อง DAHDI/1

ประมาณนี้ครับ
** หากมีปัญหากับอุปกรณ์ที่ซื้อมาเองหรือบริการที่ทำขึ้นมาเอง ให้โพสต์ถามในเว็บบอร์ดนี้นะครับ **
** งานเร่งด่วนติดต่อว่าจ้างที่เบอร์ 08-5161-9439 อีเมล์ iamaladin@gmail.com ไลน์ NuizVoip ครับ **
nuiz
Diamond Member

ย้อนกลับไปยัง Asterisk SIP Server