ติดตั้ง Asterisk 1.8 กับ FreePBX แต่ Report บน FreePBX ไม่มี

Asterisk Opensource IP Pbx

ติดตั้ง Asterisk 1.8 กับ FreePBX แต่ Report บน FreePBX ไม่มี

โพสต์โดย sormonline » 06 ก.ค. 2012 11:57

มือใหม่นะครับ ผมได้ติดตั้งใหม่โดยลง Asterisk 1.8 เพื่อต้องการลงพวก add on ต่างๆ รวมถึง ooh323 และ cdr ก็ได้เลือกแล้ว ตอน make menu select. ผมสามารถใช้ h.323 เพื่อเชื่อต่อกับระบบ pbx อื่นได้ไม่มีปัญหา หลังจากนั้นผมติดตั้ง FreePBX 2.10 เพื่อทำหน้า Admin ในการ add extension และ trunk ก็สามารถ Add พวก extension ได้ปกติ แต่ว่าลอง run report ดูปรากฏว่าไม่มีข้อมูลเลยครับ ผมได้ลองเช็ค Module ดูว่าทำงานรึเปล่า ตามด้านล่างนี้ครับ ไม่ทราบว่าผมต้องทำอะไรต่อเพื่อให้สามารถทำงานได้ ที่น่าจะเป็นไปได้คือน่าจะต้องเชื่อต่อกับฐานข้อมูล mysql แต่พอจะมี guide ให้ผมได้ไหมครับ ขอบคุณครับ

asterisk*CLI> cdr show status

Call Detail Record (CDR) settings
----------------------------------
Logging: Enabled
Mode: Simple
Log unanswered calls: No

* Registered Backends
-------------------
csv
cdr-custom

asterisk*CLI>
sormonline
Bronz Member

Re: ติดตั้ง Asterisk 1.8 กับ FreePBX แต่ Report บน FreePBX ไม่มี

โพสต์โดย nuiz » 07 ก.ค. 2012 08:27

ผมว่าคนละคอนเซ็ปต์กันหน่ะครับ CDR module ที่ว่านี้มันเก็บไว้เป็น Text file ครับ อยู่ในไดเร็คตอรี่ /var/log/asterisk และใน FreePBX ก็ไม่มีโชว์ Report ที่ว่านี้ด้วย

ถ้าต้องการดู CDR ต้องลงโปรแกรมเพิ่ม อย่างเช่น CDR Stats หน่ะครับ และอีกโปรแกรมผมจะไม่ได้ ดูจากหน้าเว็บได้เลย
** หากมีปัญหากับอุปกรณ์ที่ซื้อมาเองหรือบริการที่ทำขึ้นมาเอง ให้โพสต์ถามในเว็บบอร์ดนี้นะครับ **
** งานเร่งด่วนติดต่อว่าจ้างที่เบอร์ 08-5161-9439 อีเมล์ iamaladin@gmail.com ไลน์ NuizVoip ครับ **
nuiz
Diamond Member

Re: ติดตั้ง Asterisk 1.8 กับ FreePBX แต่ Report บน FreePBX ไม่มี

โพสต์โดย sormonline » 11 ก.ค. 2012 11:43

ขอบคุณคุณ nuiz ครับ Report แสดงแล้วครับ โดยการที่ผมเข้าไป Run menu select และติดตั้ง cdr_mysql เพิ่มลงไปครับ
sormonline
Bronz Member

ย้อนกลับไปยัง Asterisk SIP Server