ติดตั้งและใช้งานโปรแกรม PuTTY

โปรแกรมบน CentOS ที่ควรติดตั้งใช้งานร่วมกับ VoIP Server

ติดตั้งและใช้งานโปรแกรม PuTTY

โพสต์โดย voip4share » 13 ธ.ค. 2009 16:41

โปรแกรม PuTTY จัดเป็นโปรแกรมประเภท Telnet/SSH/Serial Client เป็นที่รู้จักกันเป็นอย่างดีในบรรดาผู้ดูแลระบบ เช่น ใช้ Telnet ไปที่เร้าท์เตอร์ สวิตซ์ หรือ SSH ไปที่ Linux หรือ Console เข้าไปที่ Serial Port ของโมเด็ม เร้าท์เตอร์ หรือสวิตซ์ เป็นต้น เพื่อมอนิเตอร์และแก้ไขคอนฟิก โปรแกรมนี้ใช้งานสะดวกจริงๆครับ

โปรแกรม PuTTY ทำงานบนวินโดว์นะครับ ดาวน์โหลดได้โดยตรงจากเว็บไซต์ครับ โดย คลิ๊กที่นี่ แต่ถ้าไม่รู้จะเลือกไฟล์ไหน ก็ คลิกที่นี่ได้เลยครับ ผมเลือกไว้ให้แล้ว ขนาดไฟล์ไม่ถึง 500 KB ครับ

โปรแกรมนี้ไม่ต้องติดตั้งครับ ดาวน์โหลดมาแล้วก็สั่งรันได้เลย

การใช้งานโปรแกรม PuTTY

โปรแกรมนี้ใช้งานง่ายครับ ไม่ยุ่งยากแต่อย่างใด ดังนี้

1. ดับเบิ้ลคลิ๊กที่ไฟล์ "putty.exe" ที่ดาวน์โหลดมา
2. หน้าตาของโปรแกรม PuTTY เป็นแบบนี้
PuTTY Default Page
putty_1_small.png (52.08 KiB) เปิดดู 7604 ครั้ง

3. ใส่ไอพีแอดเดรสหรือโดเมนเนมของ Elastix
PuTTY Connect to Elastix
putty_2_small.png (51.43 KiB) เปิดดู 7604 ครั้ง

4. ใส่ Username/Password ที่จะล๊อกอินเข้า Elastix
PuTTY Login Page
putty_3_small.png (20.65 KiB) เปิดดู 7604 ครั้ง

เสร็จแล้วครับ ต่อไปก็ใช้ Command Line สั่งงาน CentOS Linux ได้ตามใจชอบ
voip4share
Administrator

ย้อนกลับไปยัง CentOS - The Community Enterprise Operating System