เทคนิคทำให้ Flash Operator Panel โชว์เป็นร้อยๆปุ่มได้

Elastix IP Pbx

Moderator: jubjang

เทคนิคทำให้ Flash Operator Panel โชว์เป็นร้อยๆปุ่มได้

โพสต์โดย nuiz » 01 ก.ค. 2011 13:19

เป็นเทคนิคที่ทำให้หน้า Flash Operator Panel โชว์เป็นร้อยๆปุ่มได้ โดยล่าสุดเครื่องของผมโชว์แบบนี้

รูปภาพ

ในรูปนี้มี Extensions ร้อยกว่าเบอร์ และ E1 อีก 60 แชนแนล

เทคนิคที่ผมใช้ก็คือ "อันไหนที่ไม่จำเป็นต้องโชว์ก็ไม่ให้มันโชว์ อันไหนที่ต้องการให้โชว์ก็ต้องทำให้เล็กที่สุด โดยข้อมูลยังอยู่ครบถ้วน" ขั้นตอนที่ผมทำก็มีดังต่อไปนี้ครับ

1. เข้าไปที่ไดเร็คตอรี่ /var/www/html/panel
โค้ด: เลือกทั้งหมด
cd /var/www/html/panel

2. เปิดไฟล์ op_buttons.cfg
ต้องไม่ให้ FOP ใช้ข้อมูลจากไฟล์ op_buttons_additional.conf ซึ่งไฟล์นี้ Elastix จะไร้ท์ข้อมูลลงไป หน้าจอดีฟอลท์ของ FOP ที่เราเห็น ข้อมูลจะมาจากในไฟล์นี้แหล่ะครับ
ใส่เครื่องหมาย ; หน้าบรรทัด include => op_buttons_additional.cfg แบบนี้

;include => op_buttons_additional.cfg

เซฟไฟล์

3. ก๊อบข้อมูลจากไฟล์ op_buttons_additional.conf
ก๊อบข้อมูลเบอร์ Extensions และ/หรือ Zap จากไฟล์ op_buttons_additional.conf ไปไว้ในไฟล์ op_buttons_custom.conf
ต้องย้ายข้อมูลมานะครับ เราจะเอาข้อมูลจากไฟล์ op_buttons_custom.conf มาโชว์ เน้นว่าเอาเฉพาะ Extensions และ/หรือ Zap นะครับ (ของผมมันจำเป็นต้องโชว์แค่นี้) อันที่เป็น Extensions จะเป็น [SIP/XXX] ส่วนอันที่เป็น Zap จะเป็น [Zap/X] ส่วนที่เหลือไม่ต้องเอามา

ตัวอย่างครับ (ของจริงของผมเยอะกว่านี้ ร้อยกว่า Extensions กับอีก 60 แชนแนล)

[SIP/5801]
Position=142
Label="5801"
Extension=5801
Context=from-internal
Icon=1
Voicemail_Context=device
VoiceMailExt=*5801@from-internal
Panel_Context=default
Astdbkey=5801

บรรทัด Position เป็นตำแหน่งบนหน้าจอที่จะโชว์ปุ่มนี้
บรรทัด Label เป็นตัวอักษรที่จะโชว์บนปุ่ม ต้องมี "" คร่อมนะครับ

และนี้ข้อมูลของ Zap (จริงๆมันเป็น DAHDI ครับ ไม่ใช่ Zap แต่ก็ใส่ตามที่ FOP มันต้องการ)

[Zap/37]
Position=227
Label="CH-37"
Extension=-1
Icon=3
Panel_Context=default

เมื่อแต่ใจแล้วว่าได้ข้อมูลมาครบ (แต่ทำเพิ่มทีหลังได้) ก็เซฟไฟล์

4. ปรับแต่งขนาดปุ่มและตำแหน่งตัวอักษรบนปุ่ม

เปิดไฟล์ op_style.conf

ข้อมูลปุ่ม
; Settings for the button (rectangle)
btn_width=89
btn_height=22
btn_padding=1
btn_line_width=1
btn_line_color=F79418
btn_fadecolor_1=ccccff
btn_fadecolor_2=2973FF
btn_round_border=5
btn_highlight_color=F79418

โดยที่ width คือความกว้างของปุ่ม, height คือความสูงของปุ่ม

ข้อมูลตัวหนังสือบนปุ่ม
font_size ขนาดตัวอักษร, font_color สีตัวอักษร, margin_top และ margin_left เป็นจุดวางบนปุ่ม คิดเทียบกับปุ่มนะครับ ไม่ใช่หน้าจอ
; Settings affecting the button label
label_font_size=9
label_font_family=Verdana ; only valid when use_embed_fonts is disabled
label_font_color=000000
label_shadow_color=dddddd
label_margin_top=0
label_margin_left=20
label_shadow=1
label_extent_x=40 ; If the label does not fit horizontally, increase this number
label_extent_y=0

ข้อมูลเบอร์โทรเข้า/ออก
; Settings affecting the button clid
clid_font_color=0000ff
clid_font_size=9
clid_centered=1
clid_font_family=Verdana
clid_margin_top=11
clid_margin_left=46

ข้อมูลระยะเวลาการโทร
; Settings for the timer
timer_font_color=4000ff
timer_font_size=9
timer_font_family=Verdana
timer_margin_top=11
timer_margin_left=22

ข้อมูลรูปวงรีสีเขียว/แดงบนปุ่ม
led_scale=40
led_margin_top=5
led_margin_left=15

ข้อมูลรูปลูกศรบนปุ่ม
; Settings for the arrow
arrow_scale=40
arrow_margin_top=5
arrow_margin_left=5

5. รีโหลด FOP
คำสั่งนี้ครับ คำสั่งเดียวเลย ไม่ต้องไป amportal start/stop เลย
killall op_server.pl

6. รีเฟรชหน้า Flash Operator Panel
ก็จะเห็นความเปลี่ยนแปลง

ถ้าต้องการปรับแต่งเพิ่มเติมเพื่อให้แม๊ตซ์กับความต้องการ ก็ปรับไฟล์ที่ผมแนะนำเลยครับ
** หากมีปัญหากับอุปกรณ์ที่ซื้อมาเองหรือบริการที่ทำขึ้นมาเอง ให้โพสต์ถามในเว็บบอร์ดนี้นะครับ **
** งานเร่งด่วนติดต่อว่าจ้างที่เบอร์ 08-5161-9439 อีเมล์ iamaladin@gmail.com ไลน์ NuizVoip ครับ **
nuiz
Diamond Member

Re: เทคนิคทำให้ Flash Operator Panel โชว์เป็นร้อยๆปุ่มได้

โพสต์โดย sitt01 » 04 ก.ค. 2011 10:00

ผมสงสัยว่าของผม ทำไมปุ่มสีเขียวมันไม่เปลี่ยนเป็นสีแดงเวลามีคนโทร หรือ รับสายครับ แต่คิวเปลี่ยนเวลามีคนกดเข้าคิว
ข้อดีของการเป็นคนทำคอมพิวเตอร์ คือ ทำยังไงคอมพิวเตอร์ก็จะไม่เจ๊ง ถ้าไม่ไปยุ่งกับ Hardware อย่างมากก็แค่เสียเวลาลง โปรแกรมใหม่ แต่อย่างว่ายิ่งลงบ่อยเท่าไรก็ยิ่งขำนาญเท่านี้น
sitt01
Gold Member

Re: เทคนิคทำให้ Flash Operator Panel โชว์เป็นร้อยๆปุ่มได้

โพสต์โดย nuiz » 04 ก.ค. 2011 12:16

ปุ่มอะไรครับที่ไม่เปลี่ยนสี มันมีปุ่ม Extensions, Queues, Conference, Trunk, ...

ของผมปุ่ม ZAP/DAHDI มันไม่เปลี่ยนสีเวลาโทรเข้าออก อันนี้เป็นก่อนที่จะโมดิฟายอีกครับ คือดีฟอลท์เดิมๆมันก็ไม่เปลี่ยน

สงสัยต้องหาทางแก้อีก
** หากมีปัญหากับอุปกรณ์ที่ซื้อมาเองหรือบริการที่ทำขึ้นมาเอง ให้โพสต์ถามในเว็บบอร์ดนี้นะครับ **
** งานเร่งด่วนติดต่อว่าจ้างที่เบอร์ 08-5161-9439 อีเมล์ iamaladin@gmail.com ไลน์ NuizVoip ครับ **
nuiz

โพสต์โดย sitt01 » 04 ก.ค. 2011 22:31

Extrntion ครับที่ไม่เปลี่ยนสีเวลาโทรส่วนคิวมีการเปลี่ยนสีครับ
แก้ไขล่าสุดโดย sitt01 เมื่อ 05 ก.ค. 2011 21:33, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
ข้อดีของการเป็นคนทำคอมพิวเตอร์ คือ ทำยังไงคอมพิวเตอร์ก็จะไม่เจ๊ง ถ้าไม่ไปยุ่งกับ Hardware อย่างมากก็แค่เสียเวลาลง โปรแกรมใหม่ แต่อย่างว่ายิ่งลงบ่อยเท่าไรก็ยิ่งขำนาญเท่านี้น
sitt01
Gold Member

โพสต์โดย kkk737 » 05 ก.ค. 2011 14:28

ของผมยังไม่ได้เลยครับ แก้ไขแล้วปุ่มเล็กลงแต่ยังโชว์ไม่ครับครับ ไม่รู้ว่าเป็นที่ชื่อมันยาวเกินไปหรือเปล่า
kkk737
Silver Member

โพสต์โดย nuiz » 05 ก.ค. 2011 17:27

ชื่อยาว เบอร์ยาว ก็จะทำให้มันทับกันเฉยๆหน่ะครับ อ่านไม่รู้เรื่อง แต่ก็ยังแสดงผลได้อยู่ ลองก๊อบหน้าเว็บมาดูหน่อยครับ
nuiz

โพสต์โดย kkk737 » 06 ก.ค. 2011 14:35

รูปภาพ
อย่างที่เห็นน่ะครับ คุณ Nuiz ผมล่ะงง ทำตามขั้นตอนทุกอย่างเลย
kkk737
Silver Member

โพสต์โดย sitt01 » 06 ก.ค. 2011 15:55

ของผม โทรจาก 402 เข้า 0 โอเปอร์เรเตอร์

รูปภาพ

Uploaded with ImageShack.us
sitt01
Gold Member

โพสต์โดย nuiz » 06 ก.ค. 2011 18:15

อ่อ ก็มีเปลี่ยนสีนิครับ จากเขียว เป็นเหลือง เบอร์ที่ยังไม่ได้โทรก็ยังเขียวปกติ

ผมว่าน่าจะเป็นที่ trixbox ไม่รู้ว่าเขาไปแก้สีในไฟล์หรือเปล่า ให้เป็นเหลือง ลองดูในไฟล์ op_style.cfg หน่ะครับ
nuiz

โพสต์โดย sitt01 » 06 ก.ค. 2011 21:38

เบอร์402ครับไม่ใช่204. 204เป็นเบอร์agent ของคิว0 (โอปะเรเติร์)เลยมีสีเหลืองแต่ตรงเบอร์402น่าจะเป็นสีแดงไม่ใช่สีเขียว ไม่ใช่เหรอครับ
sitt01
Gold Member

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง Elastix - Unified Communications Software