การใช้งาน Music On Hold เสียงเพลงรอสาย

Elastix IP Pbx

Moderator: jubjang

การใช้งาน Music On Hold เสียงเพลงรอสาย

โพสต์โดย jubjang » 23 ธ.ค. 2009 00:36

Music On Hold ย่อว่า MOH คือเสียงรอสาย เป็นเสียงอะไรก็ได้นะครับ เช่น เสียงเพลง ดนตรีบรรเลง เสียงคนพูด เสียงโฆษณา ที่จะให้ฟังในขณะรอปลายทางรับสาย หรือถ้าปลายทางพักสาย (hold) ของเราไว้ เราก็จะได้ยิน MOH ครับ

Elastix สามารถเล่นไฟล์เสียงรอสายได้ 2 แบบคือ .wav และ .mp3

มาดูหน้าตาเมนู MOH กันครับ

Elastix Music On Hold
elastix-moh-small.png (31.63 KiB) เปิดดู 14225 ครั้ง

Category ชื่อหมวดหมู่ของ MOH ครับ เราสามารถตั้งได้หลายหมวดตามจุดประสงค์การใช้งาน เช่น หมวดโฆษณาก็จะมีแต่เสียงโฆษณา หมวดเพลงก็มีแต่เสียงเพลง เป็นต้น เราเพิ่มหมวดได้โดยคลิ๊กที่ "Add Music Category" มุมบนด้านขวามือ
Browse เลือกไฟล์ .wav หรือ .mp3 ในเครื่องคอม
Upload อัพโหลดไฟล์เข้า Elastix ในขณะอัพโหลดห้ามเปลี่ยนหน้าเว็บ ต้องรอให้โหลดเสร็จก่อน จะช้าหรือเร็วขึ้นอยู่กับความเร็วเน็ตและขนาดไฟล์ครับ ถ้าจะอัพโหลดไฟล์ .wav ต้องแน่ใจนะครับว่ามีฟอร์แม๊ตแบบนี้ "WindowsPCM, 8 KHz, 16 Bit, Mono"
Do not encode wave to mp3 ไม่ต้องแปลงไฟล์ .wav เป็น mp3 ผมรู้สึกว่าไฟล์ .mp3 มันจะเสียงเบากว่า .wav ครับ บางครั้งต้องเพิ่มเสียงก่อนแล้วค่อยอัพโหลดเข้าไป
Enable Random Play ให้เล่นเพลงแบบสุ่ม ไม่ต้องเรียงลำดับ

เพิ่มหมวด

Elastix MOH Add Category
elastix-moh-add-cat-small.png (8.78 KiB) เปิดดู 14225 ครั้ง
jubjang
Gold Member

Re: การใช้งาน Music On Hold เสียงเพลงรอสาย

โพสต์โดย voip4share » 29 ธ.ค. 2009 16:55

อัพโหลดเสียงรอสาย

มีวิธีการดังต่อไปนี้ครับ

1. สร้างหมวด Category ก่อน
เข้าเว็บคอนฟิกของ Elastix แล้วคลิ๊กที่ "PBX" -> "PBX Configuration" -> "Music on Hold" และคลิ๊กที่ "Add Music Category" ด้านขวามือ

Adding New Category
elastix-moh-cat-add-small.png (9.46 KiB) เปิดดู 14223 ครั้ง

ผมตั้งชื่อว่า "callcenter"

คลิ๊ก "Submit Changes"

2. อัพโหลดไฟล์เสียง
2.1 คลิ๊กที่ชื่อหมวด "callcenter" ด้านขวามือ
2.2 คลิ๊ก "Browse" เลือกไฟล์จากในเครื่อง แล้วคลิ๊ก "Upload"
Uploading Files to MOH
elastix-moh-upload-small.png (7.97 KiB) เปิดดู 14223 ครั้ง

คลิ๊ก OK
Upload Warning Message
elastix-moh-upload-warning-small.png (13.67 KiB) เปิดดู 14223 ครั้ง

2.3 รอจนอัพโหลดเสร็จ ชื่อไฟล์จะปรากฏให้เห็น
2.4 เลือกไฟล์ต่อไป (ถ้าต้องการ)
2.5 ถ้ามีมากกว่า 1 ไฟล์และต้องการให้เล่นแบบสุ่ม ก็คลิ๊กที่ "Enable Random Play" นะครับ
2.6 เมื่ออัพโหลดครบทุกเสียงแล้ว ให้คลิ๊กที่ "Apply Configuration Changes Here" ด้วยนะครับ

ตัวอย่างที่อัพโหลดเสร็จแล้วนะครับ
MOH Upload Ok
elastix-moh-upload-ok-small.png (35.74 KiB) เปิดดู 14223 ครั้ง

ต้อการลบไฟล์ออก คลิ๊ก "Delete"

Note! เล่นแบบสุ่มหมายความว่าโทรเข้ามาสายแรกจะเล่นเสียงหนึ่ง สายต่อไปจะเล่นอีกเสียงหนึ่ง และถ้ามีหลายเสียงแต่ลืมคลิ๊ก "Enable Random Play" ก็จะได้ยินแค่เสียงแรกเสียงเดียวนะครับ
voip4share
Administrator

Re: การใช้งาน Music On Hold เสียงเพลงรอสาย

โพสต์โดย voip4share » 29 ธ.ค. 2009 17:08

นำ Music On Hold ไปใช้งาน

เราสามารถเรียกใช้งาน MOH จากทุกๆฟีเจอร์ที่มี Music On Hold หรือ Music On Hold Class ให้เลือกครับ เช่น Extension, Ring Groups, Queues, Outbound Routes, Follow Me, Inbound Route เป็นต้น ดังรูปต่อไปนี้

Apply MOH To Follow Me
elastix-moh-follow-me-small.png (53.55 KiB) เปิดดู 14223 ครั้ง
voip4share
Administrator

โพสต์โดย pakasuz » 12 ธ.ค. 2011 16:59

สวัสดีครับ ตอนนี้ผมติดปัญหาอยู่นิดหน่อยเรื่องนี้นะครับ คือผมลองทำตามแล้ว และอัพโหลดไฟล์ขึ้นไปไว้ใน Elastix ได้แล้วใน Cat ที่ผมสร้างขึ้นมาใหม่นะครับ

แต่ว่า ผมจะเอาไปใช้ได้ยังไงบ้างครับผม กับ Action อย่างเช่น

- Hold สายที่โทรเข้ามา
- ตอนโอนสาย

เพราะว่า ตอนนี้ผมใช้ Elastix 2.2.0 นะครับ ผมเลยตามจากเมนูที่เคยเขียนไว้ใน เวอร์ชั่นก่อนๆ ไม่ค่อยถูกนะครับ

ขอบคุณมากครับสำหรับความช่วยเหลือครับผม
pakasuz
Silver Member

โพสต์โดย pakasuz » 12 ธ.ค. 2011 17:08

คือผมลืมบอกไปอีกนิดครับว่า ผมลองเอาไปใส่ใน Inbound , Outbound แล้วนะครับ แต่พอลองดูก็ยังไ้ด้ยินเสียงจาก Default อยู่นะครับ ยังไม่เปลี่ยนมาเป็นของผมเลย

รวมทั้ง ถ้าเป็นเสียงตอน Tranfer จะต้องทำยังไงครับ
pakasuz

โพสต์โดย nuiz » 12 ธ.ค. 2011 20:38

หน้าตาเป็นไงครับ เมนู MOH บน Elastix 2.2.0 พอดียังไม่ได้เคยลองใช้งานดูหน่ะครับ
แต่ละหน้าที่มีให้เลือก MOH ชื่อมันเปลี่ยนตามที่เราตั้งไว้ป่าวครับ
และลองกลับไปดูหน้า MOH ว่ายังมีไฟล์อยู่มั๊ย เผื่ออัพไม่เข้า
** หากมีปัญหากับอุปกรณ์ที่ซื้อมาเองหรือบริการที่ทำขึ้นมาเอง ให้โพสต์ถามในเว็บบอร์ดนี้นะครับ **
** งานเร่งด่วนติดต่อว่าจ้างที่เบอร์ 08-5161-9439 อีเมล์ iamaladin@gmail.com ไลน์ NuizVoip ครับ **
nuiz
Diamond Member

โพสต์โดย pakasuz » 13 ธ.ค. 2011 10:43

รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ

** ไม่รู้ว่าจะใหญ่ไปหรือเปล่านะครับ แฮะๆ ^^'a แต่ก็ประมาณนี้ีครับ หน้าตาของ 2.2.0 จะเห็นว่า ในหน้า Extension มันไม่มี MOH ให้เลือกด้วยนะครับ
pakasuz

โพสต์โดย pakasuz » 13 ธ.ค. 2011 11:39

ผมได้ลองดูวันนี้อีกครั้งนึงนะครับ ปรากฏว่า .....

- ผมลองเข้าด้วย putty ไปตามพารท์ที่ได้บอกไว้ในนี้นะครับ ก็คือ /var/lib/asterisk/mohmp3 <<<<< อันนี้คือ Cat ของ default ใช่ไหมครับ? เพราะผมอัพผ่านโฟล์เดอร์นี้มันจะไปโผล่ที่ default นะครับ

- ผมสร้างโฟล์เดอร์ Cat ขึ้นมาใหม่ แต่ว่าอัพโหลดผ่านหน้า Web ไม่ได้ อัพยังไงก็ไม่เข้า ผมเลยลองเข้าไปผ่าน putty เหมือนกัน โดยเปลี่ยนจากโฟล์เดอร์ mohmp3 เป็นชื่อโฟล์เดอร์ Cat ที่ผมสร้างไว้ ในครั้งแรกเข้าได้ครับ แล้วก็อัพไฟล์โดยใช้คำสั่ง wget เข้าไปได้ อย่างที่เห็นในรูปหน้า MOH ข้างบนนะครับ แต่ว่า..วันนี้ผมลองอีกทีว่าจะอัพไฟล์ใหม่เข้าไป แต่ว่าเข้าไม่ได้แล้วครับ ผมลองสร้าง Cat อื่น แล้วก็ลองเข้า ก็ไม่ได้เช่นกัน ผมเลยสงสัยว่า เป็นไปได้ว่า Elastix หา Cat ที่ผมสร้างขึ้นไม่เจอหรือเปล่าครับ? เลยเล่นไฟล์ของผมไม่ได้...มีวิธีอัพไฟล์แบบอื่นอีกไหมครับ

- ผมสงสัยครับว่า ข้อจำกัดของไฟล์เสียงสำหรับ MOH นี้ คืออะไรบ้างครับ เช่น ต้อง 8 KHz เท่านั้น อะไรประมาณนี้นะครับ

- ผมลองใส่ไฟล์ของผมเ้ข้าไปใน default แล้วทำให้เป็นไฟล์แรก แต่ปรากฏว่า มันก็ดันข้ามไปเล่นอันอื่นซะอย่างนั้น ผม Disable Random แล้วนะครับ

- แล้วมีโปรแกรมแปลงไฟล์ที่ปรับ option พวกนี้ได้ไหมครับ ผมใช้ Adobe Audition ปรับจากไฟล์เดิมที่ผมมี เดิมมัน 44 KHz แต่พอปรับเป็น 8 KHz กลายเป็นเสียงจากนรกเลยล่ะครับ 555 :mrgreen:

ต้องรบกวนแล้วล่ะครับ ขอบคุณมากครับผม
pakasuz

โพสต์โดย pakasuz » 13 ธ.ค. 2011 12:04

ผมลองโทร หากันด้วยเบอร์ Extension แล้วลอง Hold และ Tran แล้วครับ แต่...

ผมเช็คดูใน Elastix CLI แล้ว มันยังเลือกเป็น default อยู่เลยครับ ผมต้องเป็นเซ็ตตรงไหนเพิ่มบ้างครับ
pakasuz

โพสต์โดย pakasuz » 14 ม.ค. 2012 11:54

ขอบคุณมากครับ ผมหาคำตอบได้แล้ว อาจเป็นเพราะไฟล์เสียงของผมเองนะครับ ที่มีปัญหา ทำให้มันเรียกใช้งานไม่ได้
pakasuz

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง Elastix - Unified Communications Software