สอบถามการบันทึกเสียงสนทนาในชั่น 2.0 ครับ

Elastix IP Pbx

Moderator: jubjang

สอบถามการบันทึกเสียงสนทนาในชั่น 2.0 ครับ

โพสต์โดย tarojung » 21 ต.ค. 2010 10:27

สอบถามครับ

ผมจะทำการบันทึกเสียงการสนทนาแต่ละคู่สายไม่ทราบว่าต้องทำที่ไหนครับ แล้วต้องแก้ไขอะไรบ้างครับ
tarojung
Bronz Member

Re: สอบถามการบันทึกเสียงสนทนาในชั่น 2.0 ครับ

โพสต์โดย nuiz » 21 ต.ค. 2010 11:50

ที่หน้า PBX -> Extensions นะครับ สร้าง Extension ก่อน แล้วค่อยย้อนกลับมาคอนฟิก ก็จะเห็น Recording Options
Record Incoming บันทึกเสียงเมื่อรับสายเข้า
Record Outgoing บันทึกเสียงเมื่อโทรออก

มีออปชั่นให้เลือก 3 อย่างคือ On Demand เป็นค่าดีฟอลท์, Always และ Never

ยังไงก็ฝากโพสต์ให้หน่อยครับว่า On Demand หมายถึงอะไร แล้วจะบันทึกเสียงได้อย่างไร, Always คืออะไรแล้วจะบันทึกเสียงได้ยังไง
ขอบคุณครับ

ส่วนจะฟังเสียงที่บันทึกยังไงนั้น เมนู PBX -> Monitoring ครับ
** หากมีปัญหากับอุปกรณ์ที่ซื้อมาเองหรือบริการที่ทำขึ้นมาเอง ให้โพสต์ถามในเว็บบอร์ดนี้นะครับ **
** งานเร่งด่วนติดต่อว่าจ้างที่เบอร์ 08-5161-9439 อีเมล์ iamaladin@gmail.com ไลน์ NuizVoip ครับ **
nuiz
Diamond Member

Re: สอบถามการบันทึกเสียงสนทนาในชั่น 2.0 ครับ

โพสต์โดย tarojung » 21 ต.ค. 2010 21:37

ขั้นตอนที่ 1
ผมไปกำหนดที่เมนู General Settings
Dialing Options
Asterisk Dial command options: trwW
Asterisk Outbound Dial command options: wW

Call Recording
Extension Recording Override : enable
Call recording format: gsm

กำหนดอย่างนี้ไม่ทราบว่าถูกต้องหรือไม่

ต่อมาก็ไปกำหนดที่ PBX -> Extensions
Extension
Recording Options
Record Incoming บันทึกเสียงเมื่อรับสายเข้า
Record Outgoing บันทึกเสียงเมื่อโทรออก

มี ออปชั่นให้เลือก 3 อย่างคือ On Demand เป็นค่าดีฟอลท์, Always และ Never

ON Demand เท่าที่ผมลองดูนะครับ การกำหนดเป็น On demand นี้เป็นการกำหนดให้เมื่อกด * 1 extension ที่โทรไปหรือรับสายจะทำการบันทึก (ต้องทำขั้นตอนที่ 1 ก่อนจึงจะสามารถกด *1 แล้วถึงสามารถบันทึกได้)

Always เป็นการกำหนดให้บันทึกเสียงทันทีเมื่้อ Extensions นั้นๆ โทรออก

ตอนนี้กำลังเพื่อความแน่ใจอีกครั้งครับ

ผิดพลาดตรงไหนกรุณาแนะนำด้วยนะครับ
tarojung
Bronz Member

โพสต์โดย saranyoo » 19 ก.ย. 2014 16:39

เราจะจัดการรูปแบบชื่อไฟล์ได้ไหมครับ เช่น extension+วันที่+เบอร์ปลายทาง.wav ประมาณนี้อ่ะครับ และเราจะทำให้มันบันทึกลง external harddisk ได้ไหมครับ หรือ uploadไปที่อีกที่จะได้ไหมครับ
saranyoo

โพสต์โดย nuiz » 21 ก.ย. 2014 10:48

แก้ไขได้ครับ

หาในไฟล์ /etc/asterisk/extensions_additional.conf ดูที่ context ที่สร้างไฟล์บันทึกเสียง แล้วก็อบทั้ง context นั้นไปไว้ในไฟล์ /etc/asterisk/extensions_override_elastix.conf แล้วค่อยแก้ไขข้อมูลชื่อไฟล์ตามที่ต้องการ

ผมจำได้ว่าเคยโพสต์ไว้แล้วแต่จำกระทู้ไม่ได้ ลองหาดูในเว็บก่อนนะครับ อยู่ในหัวข้อ Elastix
** หากมีปัญหากับอุปกรณ์ที่ซื้อมาเองหรือบริการที่ทำขึ้นมาเอง ให้โพสต์ถามในเว็บบอร์ดนี้นะครับ **
** งานเร่งด่วนติดต่อว่าจ้างที่เบอร์ 08-5161-9439 อีเมล์ iamaladin@gmail.com ไลน์ NuizVoip ครับ **
nuiz
Diamond Member

ย้อนกลับไปยัง Elastix - Unified Communications Software