register sip trunk ไม่ได้ ขอวิธีการจัดการกับเน็ทเวิร์คครับ

Let Freedom Ring

Moderator: jubjang

กฎการใช้บอร์ด
All about FreePBX

register sip trunk ไม่ได้ ขอวิธีการจัดการกับเน็ทเวิร์คครับ

โพสต์โดย anirud » 07 ก.ย. 2023 14:00

ผมมี server เครื่องนึง ลง freepbx ไว้ มี cat link register ไว้ 1 เบอร์ ใช้งานได้ปกติ ทีนี้ NT มาเปลี่ยนโทรศัพท์ที่ใช้งานอยู่เป็นไฟเบอร์ออฟติก แต่เนื่องจากมีหลายหน่วยงานขอเบอร์มาใช้ที่เดียวกันเลยไม่สามารถรวมเบอร์ทั้งหมดให้อยู่ด้วยกันได้ จึงได้เร้าเตอร์มา 3 ตัว ตัวนึงก็จะมีเบอร์ของหน่วยนั้นๆที่ใช้อยู่

ผมต้องการจะเอา sip ทั้ง 3 เร้าเตอร์นี้ให้เข้าไป register ใน freepbx เพราะทุกเบอร์ใช้อยู่ในอาคารเดียวกัน ตอนนี้ผมมี ip sip server , host , gateway , dns แล้ว คำถาม?

ผมจะต้องจัดการยังไงให้ทั้ง 3 เร้าเตอร์ + 1 cat link ใช้งานด้วยกันได้ โดยอินเตอร์เน็ทที่ใช้เป็น 3bb

เนื่องจากผมซื้อการ์ดเน็ทเวิร์ค 4 พอร์ตมาตัวนึง บริดเร้าเตอร์ 3 ตัวมาใช้ที่ freepbx โดย fix ip พอร์ตละ ip (ip , subnet , gateway) ลอง ping สามารถคอนเน็คเน็ทเวิร์คของ NT ที่เป็น sip server ได้ แต่ freepbx ไม่สามารถออกเน็ทได้ทำให้ cat link ไม่สามารถคอนเน๊คได้
ทำยังไงผมถึงจะสามารถ fix ให้อินเตอร์เน็ทไปออกเฉพาะ gateway 3bb ได้โดยที่มี gateway ของ NT ด้วย และผมต้องกำหนด parameter ยังไงให้สามารถ register หมายเลข sip ของ NT ได้ ตอนนี้ใช้

out
username=02xxxxxx
type=friend
secret=xxxxxx
qualify=yes
outboundproxy=sipn4.totbb.net
nat=yes
host=172.30.200.202
fromuser=02xxxxx
fromdomain=sipn4.totbb.net
dtmfmode=rfc2833
disallow=all
allow=g722&ulaw&alaw

in
username=02xxxxxx
type=friend
secret=xxxxxxx
qualify=yes
outboundproxy=sipn4.totbb.net
nat=yes
insecure=port,invite
host=172.30.200.202
fromuser=02xxxxxx
fromdomain=sipn4.totbb.net
dtmfmode=rfc2833
disallow=all
directmedia=no
context=from-trunk
canreinvite=no
allow=g722&ulaw&alaw

02xxxxx:password:02xxxxxx@sipn4.totbb.net/xxxxxx

แล้วคอนเนคไม่ได้ regis timeout ตลอด

ขอคำแนะนำหน่อยครับ
anirud
Silver Member

Re: register sip trunk ไม่ได้ ขอวิธีการจัดการกับเน็ทเวิร์คครับ

โพสต์โดย sitt01 » 17 พ.ย. 2023 15:48

ขอถามสักนิดก่อนนะครับ อ่านแล้วค่อนข้าง งง
1. 3 เร้าเตอร์ที่ว่า คือ เร้าเตอร์สำหรับต่อออก internet (WAN) ด้านนอกใช่หรือเปล่าครับ
1.1 ถ้าใช้ ต้องทำ โหลด balance ให้ทั้ง 3 ตัว แล้ว ออก LAN เส้นเดียวครับ ให้เป็นgateway เดียว
1.2 ถ้าไม่ใช้ ให้ ทำ port forward ที่ Gateway ด้วยครับ
2. มี 3 account ของ CAT VOIP ซึ่งเมื่อก่อนเคยแยก server แต่ตอนนี้จะรวมกันเป็นเครื่องเดียวใช่ไหมครับ
ข้อดีของการเป็นคนทำคอมพิวเตอร์ คือ ทำยังไงคอมพิวเตอร์ก็จะไม่เจ๊ง ถ้าไม่ไปยุ่งกับ Hardware อย่างมากก็แค่เสียเวลาลง โปรแกรมใหม่ แต่อย่างว่ายิ่งลงบ่อยเท่าไรก็ยิ่งขำนาญเท่านี้น
sitt01
Gold Member

ย้อนกลับไปยัง FreePBX - Best GUI For Asterisk