ลอง DNS Server เจ้าอื่นดูครับ 1.1.1.1 ของ CloudFlare

เรื่องทั่วไปที่ไม่รู้จะโพสต์หรือหาอ่านได้ในกระทู้ไหน หรือเรื่องที่อยากให้ผมเขียน

Moderator: jubjang

ลอง DNS Server เจ้าอื่นดูครับ 1.1.1.1 ของ CloudFlare

โพสต์โดย nuiz » 08 พ.ย. 2019 10:21

ปกติเวลาผมจะเซ็ต IP ให้อุปกรณ์อะไรก็ตาม ช่อง DNS Server ผมมักจะใส่ 8.8.8.8 เป็นประจำครับ แต่นับจากวันนี้เป็นต้นไปผมจะเปลี่ยนไปเป็น 1.1.1.1 เป็นหลักครับ เพราะอะไรนั้นหรือ? ต้องดูจากที่เจ้าของเขาโฆษณาไว้ครับ เว็บนี้ https://www.cloudflare.com/learning/dns ... s-1.1.1.1/

ในเว็บนั้นยังมีผลความเร็วในการ DNS Resolver ของ Public DNS แต่ละเจ้า - ข้อมูลนี้ไม่ได้มีผลอะไรกับผมหรอก ผมว่ามันเร็วเหมือนกันแหล่ะ
** หากมีปัญหากับอุปกรณ์ที่ซื้อมาเองหรือบริการที่ทำขึ้นมาเอง ให้โพสต์ถามในเว็บบอร์ดนี้นะครับ **
** งานเร่งด่วนติดต่อว่าจ้างที่เบอร์ 08-5161-9439 อีเมล์ iamaladin@gmail.com ไลน์ NuizVoip ครับ **
nuiz
Diamond Member

ย้อนกลับไปยัง กระทู้ทั่วไป - ฝากคำถาม