เทคนิคการเซ็ต Root Password ของ MariaDB บน FreePBX

Let Freedom Ring

Moderator: jubjang

กฎการใช้บอร์ด
All about FreePBX

เทคนิคการเซ็ต Root Password ของ MariaDB บน FreePBX

โพสต์โดย nuiz » 14 พ.ค. 2019 13:20

เมื่อเราติดตั้ง FreePBX เสร็จใหม่ๆ ดาต้าเบส MariaDB จะยังไม่มี root password นะครับ เราสามารถพิมพ์คำสั่ง mysql บน Linux prompt แล้วเข้าไปในพร้อมท์ MariaDB [(none)]> ได้เลย ไม่ต้องใช้พาสเวอร์ด

แต่ไม่ต้องเป็นกังวลว่าใครจะมา Hack ดาต้าเบสในเครื่องเราได้ ในการเชื่อมต่อดาต้าเบสของ FreePBX มันไม่ได้ใช้ root นะครับ มันใช้ freepbxuser ซึ่งจะมี password ด้วย ถ้าอยากรู้ว่า password คืออะไรให้ดูในไฟล์ /etc/freepbx.conf ครับ

ถ้าเราต้องการตั้งค่า root password ที่ผมทราบตอนนี้มี 2 วิธีครับ เป็นวิธีสั่งด้วย Command Line ทั้งคู่ ดังต่อไปนี้

1. คำสั่ง mysql_secure_installation
พิมพ์คำสั่งนี้เลยครับ
โค้ด: เลือกทั้งหมด
mysql_secure_installation

แล้วทำตามขั้นตอนที่เห็นครับ

2. คำสั่ง mysql และออปชั่น -e
mysql -e "คำสั่ง mysql;"

คำสั่งนี้แหล่ะครับ แต่ให้เพิ่มออปชั่น -e ตามด้วยคำสั่ง mysql ต่อท้าย อย่าลืมเครื่องหมาย ; ด้วย ผมจะแสดงให้ดูครับ ถ้าต้องการเซ็ต root password เป็น NuizVoIP ให้รันแบบนี้
mysql -e "UPDATE mysql.user SET Password=PASSWORD("NuizVoIP") WHERE User='root';"
mysql -e "FLUSH PRIVILEGES;"

ถ้าไม่ flush privileges จะยังใช้ไม่ได้นะครับ เวลาเราเข้าไปดูในเทเบิล user ของดาต้าเบส mysql (ชื่อดาต้าเบสนะครับ) ฟิลด์ Password จะมองไม่เห็น NuizVoIP นะครับ เพราะมันถูกเข้ารหัสไว้

ไม่ว่าจะใช้วิธีที่ 1 หรือ 2 ต่อไปเวลาจะเรียกคำสั่ง mysql ต้องระบุ user/pass ด้วยนะครับ ไม่งั้นจะเข้าไม่ได้ ยกตัวอย่าง

mysql -uroot -p หรือ mysql -uroot -pNuizVoIP

ทดสอบแล้วเวิร์คดีครับ ใช้มาหลายจ๊อบแล้ว

บทความที่เกี่ยวข้อง
เทคนิคการรีเซ็ต MySQL/MariaDB root password
เปิดบริการ อบรม Elastix ด้วยคอร์สพิเศษ ให้ติดตั้ง คอนฟิกคล่อง ใช้งานคล่อง ได้ใน 3 วัน
เทคนิคการติดตั้ง phpMyAdmin บน FreePBX
เทคนิคการติดตั้ง FreePBX
เทคนิคการติดตั้ง Asterisk 13.14.0
เทคนิคการติดตั้ง Elastix 2.5
เทคนิคการแก้ไขปัญหา Ghost Calls บน IP Phone Yealink
ตรวจสอบว่า Asterisk กำลังใช้ Codecs อะไรอยู่และการปรับแต่ง
เทคนิคการตรวจสอบว่า Asterisk กำลังใช้ Codec อะไร และการปรับแต่ง Codecs
การแก้ไขรูปแบบการแสดงวันที่และเวลาใน Reports > CDR Reports
** หากมีปัญหากับอุปกรณ์ที่ซื้อมาเองหรือบริการที่ทำขึ้นมาเอง ให้โพสต์ถามในเว็บบอร์ดนี้นะครับ **
** งานเร่งด่วนติดต่อว่าจ้างที่เบอร์ 08-5161-9439 อีเมล์ iamaladin@gmail.com ไลน์ NuizVoip ครับ **
nuiz
Diamond Member

ย้อนกลับไปยัง FreePBX - Best GUI For Asterisk