update asterisk ใน Issabel

Your Open Source Solution For Unified Comunnications And More…

update asterisk ใน Issabel

โพสต์โดย anirud » 19 มี.ค. 2019 14:51

เราควรจะอัพเดท asterisk ใน Issabel หรือเปล่าครับ เพราะในตัว Issabel จะเป็นแค่เวอร์ชั่น 13 แต่ตอนนี้ asterisk มีถึงเวอร์ชั่น 16 แล้วครับ
anirud
Silver Member

Re: update asterisk ใน Issabel

โพสต์โดย nuiz » 21 มี.ค. 2019 11:32

ผมคิดว่าการจะอัพเกรด Asterisk บน Issabel/Elastix/FreePBX จะทำก็ทำได้ครับ แต่น่าจะทำได้ยาก การดาวน์โหลด Source Code มาแล้ว Compile เอง อาจกระทบกับส่วนอื่นของ Issabel ครับ เพราะ Issabel ทำ Asterisk เป็นไฟล์ .rpm

ปล. ผมเคยคอมไพล์ Asterisk เพื่อที่จะใช้ Module ที่บน Issabel ไม่ได้คอมไพล์ไว้ ขนาดใช้ Asterisk เวอร์ชั่นเดียวกันด้วย ก๊อบโมดูลมาใส่ใน /usr/lib64/asterisk/modules เวลาสตาร์ท Asterisk มันฟ้องว่า Module ที่ผมก๊อบไปวางคอมไพล์คนละครั้งกัน สุดท้ายก็ใช้ไม่ได้ครับ
** หากมีปัญหากับอุปกรณ์ที่ซื้อมาเองหรือบริการที่ทำขึ้นมาเอง ให้โพสต์ถามในเว็บบอร์ดนี้นะครับ **
** งานเร่งด่วนติดต่อว่าจ้างที่เบอร์ 08-5161-9439 อีเมล์ iamaladin@gmail.com ไลน์ NuizVoip ครับ **
nuiz
Diamond Member

ย้อนกลับไปยัง Issabel - Open Source Solution For Unified Comunnications