หาวิธีการตั้งค่า IP Phone ของ Cisco รุ่น 6945

Elastix IP Pbx

Moderator: jubjang

หาวิธีการตั้งค่า IP Phone ของ Cisco รุ่น 6945

โพสต์โดย anirud » 08 ต.ค. 2018 21:05

มีโทรศัพท์ Ip Phone ของ Cisco รุ่น Unified IP Phone 6945 อยู่ 3 เครื่อง เอามาใช้กับ Elastix แต่หาวิธีการตั้งค่าไม่ได้ พอเสียบสายแลนบูทเครื่องเสร็จ (เป็น POE) โทรศัพท์โชว์แค่ว่ากำลังพยายามลงทะเบียน(อัตโนมันติ) เข้าไปหาวิธีการตั้งค่าเครื่องแบบแมนวล ไม่มีให้เซ็ทค่าอะไรได้เลย เข้าไปหาวิธีการหรือคู่มือในเว็บของ Cisco แล้วก็ไม่มีให้

มีท่านใดใช้โทรศัพท์รุ่นนี้อยู่บ้างหรือเปล่าครับ ต้องตั้งค่ายังไงครับ

รูปภาพ
anirud
Silver Member

Re: หาวิธีการตั้งค่า IP Phone ของ Cisco รุ่น 6945

โพสต์โดย nuiz » 08 ต.ค. 2018 23:43

ไอพีโฟน Cisco แท้ๆ ตั้งค่ายากครับ หน้าเว็บมีให้ดู Status เท่านั้น ใช้คอนฟิกไม่ได้ครับ การตั้งค่าก็ประมาณนี้ครับ

สร้างไฟล์คอนฟิกให้มี SIP User, SIP Password, SIP Server
เอาไฟล์คอนฟิกไปใส่ไว้ใน TFTP Server
ให้ไอพีโฟนไปดึงคอนฟิกมา

ลองค้นหาวิธีดูใน Google ครับ มีเยอะครับ ในยูทูปก็มีคนทำคลิปลงไว้
** หากมีปัญหากับอุปกรณ์ที่ซื้อมาเองหรือบริการที่ทำขึ้นมาเอง ให้โพสต์ถามในเว็บบอร์ดนี้นะครับ **
** งานเร่งด่วนติดต่อว่าจ้างที่เบอร์ 08-5161-9439 อีเมล์ iamaladin@gmail.com ไลน์ NuizVoip ครับ **
nuiz
Diamond Member

Re: หาวิธีการตั้งค่า IP Phone ของ Cisco รุ่น 6945

โพสต์โดย anirud » 10 ต.ค. 2018 18:35

nuiz เขียน:ไอพีโฟน Cisco แท้ๆ ตั้งค่ายากครับ หน้าเว็บมีให้ดู Status เท่านั้น ใช้คอนฟิกไม่ได้ครับ การตั้งค่าก็ประมาณนี้ครับ

สร้างไฟล์คอนฟิกให้มี SIP User, SIP Password, SIP Server
เอาไฟล์คอนฟิกไปใส่ไว้ใน TFTP Server
ให้ไอพีโฟนไปดึงคอนฟิกมา

ลองค้นหาวิธีดูใน Google ครับ มีเยอะครับ ในยูทูปก็มีคนทำคลิปลงไว้

ตัว Elastix สามารถตั้งเป็น TFTP Server ในตัวได้มั้ยครับ
anirud
Silver Member

โพสต์โดย nuiz » 29 พ.ค. 2019 00:52

ใน Elastix/Issabel/FreePBX มีติดตั้ง TFTP Server ไว้ให้แล้วครับ โฟลเดอร์คือ /tftpboot โดยโปรแกรม TFTP Server ทำงานที่พอร์ต UDP 69
** หากมีปัญหากับอุปกรณ์ที่ซื้อมาเองหรือบริการที่ทำขึ้นมาเอง ให้โพสต์ถามในเว็บบอร์ดนี้นะครับ **
** งานเร่งด่วนติดต่อว่าจ้างที่เบอร์ 08-5161-9439 อีเมล์ iamaladin@gmail.com ไลน์ NuizVoip ครับ **
nuiz
Diamond Member

ย้อนกลับไปยัง Elastix - Unified Communications Software