วิธีเชื่อมต่อตู้สาขา PBX A ไป ตู้ PBX B

Elastix IP Pbx

Moderator: jubjang

วิธีเชื่อมต่อตู้สาขา PBX A ไป ตู้ PBX B

โพสต์โดย Pae » 06 เม.ย. 2016 14:46

ขอสอบถามวิธีการเชื่อมต่อ ตู้ PBX สาขา A กับตู้ PBX สาขา B ให้ทั้ง 2 ฝั่งสามารถโทรหากันได้เหมือนเป็นเบอร์ภายในเดียวกัน ต้องทำอาไรบ้างครับ ต้องมีอุปกรณ์อาไรในการเชื่อมต่อบ้างครับ

ขอบคุณครับผม
Pae
Silver Member

Re: วิธีเชื่อมต่อตู้สาขา PBX A ไป ตู้ PBX B

โพสต์โดย nuiz » 06 เม.ย. 2016 20:39

ใช้ fxo voip gateway ฝั่งละตัวต่อเข้าเบอร์ภายในที่ว่างอยู่ครับ อยากโทรพร้อมกันกี่สายก็เลือกเท่านั้นพอร์ต คอนฟิกให้ voip gateway สองตัวนี้เชื่อมต่อกันผ่านเน็ต หรือถ้ามีลิ้งค์ภายในเชื่อมระหว่างสาขาอยู่แล้วก็ยิ่งดี

ถ้าจะเอาเร็วก็ซื้อโซลูชั่นให้คนขายเขาติดตั้งและคอนฟิกให้ด้วย ไม่เวิร์คก็ไม่ต้องจ่ายตัง มือใหม่ซื้อของมาทำเองเวิร์คยากครับ เรียนรู้จากที่คนขายทำ ถ้าเขาบอกนะ เป็นแล้วค่อยซื้อของมาติดตั้งเอง

ประมาณนี้ครับ
** หากมีปัญหากับอุปกรณ์ที่ซื้อมาเองหรือบริการที่ทำขึ้นมาเอง ให้โพสต์ถามในเว็บบอร์ดนี้นะครับ **
** งานเร่งด่วนติดต่อว่าจ้างที่เบอร์ 08-5161-9439 อีเมล์ iamaladin@gmail.com ไลน์ NuizVoip ครับ **
nuiz
Diamond Member

Re: วิธีเชื่อมต่อตู้สาขา PBX A ไป ตู้ PBX B

โพสต์โดย Pae » 07 เม.ย. 2016 13:43

voip gateway หมายถึง เครื่องที่ลง Elastix2.5 (ให้บริการ VOIP ใช่ไหมครับ ) และต้องมี ทั้งฝั่ง A และ B หรือเปล่าครับ และให้ตัว Elastix ทั้ง 2 ฝั้ง ทำการเชื่อมหากัน ใช่ไหมครับ ช่วยแนะนำด้วยครับผม

ขอบคุณครับ
Pae

โพสต์โดย nuiz » 08 เม.ย. 2016 20:34

voip gateway ก็คือ voip gateway ครับ เป็นกล่องเล็กๆ มีช่องต่อแลน มีช่องต่อโทรศัพท์ต่อตู้สาขา pabx กรณีของคุณไม่ต้องใช้ elastix หรอกครับ สิ้นเปลืองเปล่าๆ แต่อยากใช้ก็ใช้ได้ ใช้ก็ดีครับ เวิร์คง่ายกว่าสำหรับมือใหม่

รูปตัวอย่าง voip gateway ครับ
รูปภาพ

ซื้อ voip gateway มาสาขาละตัว ให้ต่อกับเบอร์ภายในตู้สาขาจะดีกว่า (ควรเลือก voip gateway ที่สายจะไม่ค้าง - ถามคนขาย) พอร์ตแลนก็ต่อกับเร้าท์เตอร์เข้าอินเตอร์เน็ต

ถ้าไม่มี Elastix ก็คอนฟิกให้ voip gateway สองตัวนี้ติดต่อกันผ่านเน็ต (ควรเลือก voip gateway ที่ทำงานในโหมด point-to-point หรือ peer-to-peer ได้) ใส่ไอพีของแต่ละฝั่งเข้าไปในคอนฟิก voip gateway ของฝั่งตรงข้าม ตั้งค่าคอนฟิกบน voip gateway ลักษณะที่ว่า ถ้ามีสายโทรเข้ามาทางฝั่งตู้สาขา ให้ส่งสัญญาณไปยัง voip gateway อีกฝั่งหนึ่งทันที มันก็จะคุยกันได้ครับ

ถ้ามี Elastix ก็ง่ายหน่อย คอนฟิกให้ voip gateway สองตัวรีจิสเตอร์เข้ามาที่ Elastix แล้ว Elatix มันจะรู้เองว่าเบอร์ปลายทางไหนอยู่ไอพีอะไร มันจะส่งไปให้ได้ถูก ไม่ต้องคอนฟิกไว้บน voip gateway เลย แต่บน voip gateway ก็ต้องคอนฟิกว่าถ้ามีสายโทรเข้ามาจากตู้สาขา ให้ส่งเข้า Elastix

ปกติถ้ามี Elastix เราจะไม่ต้องฟอร์เวอร์ดพอร์ตบนเร้าท์เตอร์ แต่ถ้าไม่มีเราต้องฟอร์เวอร์ดพอร์ตบนเร้าท์เตอร์เอง ฟอร์เวอร์ด UDP 5060 และ UDP ช่วง 8000-10000 อันนี้ขึ้นอยู่กับว่า voip gateway ของคุณใช้พอร์ตอะไร

สำหรับผมให้คำแนะนำได้เท่านี้ครับ

ตัวอย่างการเชื่อมครับ http://www.isacseacon.com/?p=2657
** หากมีปัญหากับอุปกรณ์ที่ซื้อมาเองหรือบริการที่ทำขึ้นมาเอง ให้โพสต์ถามในเว็บบอร์ดนี้นะครับ **
** งานเร่งด่วนติดต่อว่าจ้างที่เบอร์ 08-5161-9439 อีเมล์ iamaladin@gmail.com ไลน์ NuizVoip ครับ **
nuiz
Diamond Member

โพสต์โดย Pae » 29 เม.ย. 2016 09:34

ขอบคุณมากๆครับ
Pae

ย้อนกลับไปยัง Elastix - Unified Communications Software