เทคนิคการเปลี่ยนวันที่ของไฟล์บน CentOS

โปรแกรมบน CentOS ที่ควรติดตั้งใช้งานร่วมกับ VoIP Server

เทคนิคการเปลี่ยนวันที่ของไฟล์บน CentOS

โพสต์โดย nuiz » 03 ก.พ. 2016 22:52

บทความนี้จะแนะนำวิธีการเปลี่ยนวันที่ที่ซึ่งไฟล์ถูกสร้างหรือถูกแก้ไขครับ พอดีเจอในเครื่องๆหนึ่งไม่รู้ว่าเกิดได้อย่างไร มีบางไฟล์และบางโฟลเดอร์มีวันที่เป็นวันในอนาคต เช่น วันนี้วันที่ 3/2/2016 แต่ไฟล์ที่มีปัญหามีวันที่เป็น 6/2/2016

เช็ควันที่ (คำสั่ง date) ก็ตรงทั้งวันและเวลา

คำสั่ง ls เฉยๆจะไม่เห็นวันที่ เวลาของไฟล์นะครับ ต้องเป็น ls -la

ใช้คำสั่งนี้เปลี่ยนวันที่ในไฟล์และโฟลเดอร์ให้เป็นวันย้อนหลังครับ ตัวอย่างเช่นเป็นวันที่ 1/2/2016 ทั้งเครื่องเลย
โค้ด: เลือกทั้งหมด
find / -exec touch -d '1 February 2016' *.* {} \;

หรือเปลี่ยนเฉพาะในโฟลเดอร์ /var/www ก็รันคำสั่งนี้
find /var/www -exec touch -d '1 February 2016' *.* {} \;

หรือเปลี่ยนเฉพาะไฟล์นามสกุล .conf ในโฟลเดอร์ /etc/asterisk ก็รันคำสั่งนี้
find /etc/asterisk -exec touch -d '1 February 2016' *.conf {} \;

แต่ก็ใช่ว่าจะเปลี่ยนได้ทุกไฟล์นะครับ ไฟล์ที่มีปัญหาหน่ะเปลี่ยนได้อยู่แล้ว ส่วนไฟล์ที่เปลี่ยนวันที่ไม่ได้เป็นไฟล์ที่ระบบสร้างตอนรันโปรแกรมต่างๆ วันที่มันถูกต้องแล้วครับ ปล่อยไป
** หากมีปัญหากับอุปกรณ์ที่ซื้อมาเองหรือบริการที่ทำขึ้นมาเอง ให้โพสต์ถามในเว็บบอร์ดนี้นะครับ **
** งานเร่งด่วนติดต่อว่าจ้างที่เบอร์ 08-5161-9439 อีเมล์ iamaladin@gmail.com ไลน์ NuizVoip ครับ **
nuiz
Diamond Member

ย้อนกลับไปยัง CentOS - The Community Enterprise Operating System