ลง Elastix แล้วมีปัญหาตอน update

Elastix IP Pbx

Moderator: jubjang

ลง Elastix แล้วมีปัญหาตอน update

โพสต์โดย anirud » 09 มี.ค. 2015 10:12

พอดีผมลองลงตัว Elastix 64bit แล้วตอนอัพเดท (yum -y update) มันไม่ผ่าน ขึ้น
Error: Missing Dependency: python-sqlalchemy is needed by package elastix-a2billing-1.9.4-5.noarch (elastix-updates)
You could try using --skip-broken to work around the problem
You could try running: package-cleanup --problems
package-cleanup --dupes
rpm -Va --nofiles --nodigest
The program package-cleanup is found in the yum-utils package.

ลองใช้คำสั่ง yum clean dbcache หรือ yum clean all แล้วสั่ง yum update ใหม่ก็ยังไม่ได้
มีท่านใดเคยเจอปัญหานี้หรือเปล่าครับ แล้วแก้ปัญหาอย่างไร พอดีผมเพิ่งมือใหม่

และอยากทราบความแตกต่างระหว่าง Elastix ตัว 32bit กับ 64bit ต่างกันยังไง เครื่องผมมีแรม 4 กิ๊ก
anirud
Silver Member

Re: ลง Elastix แล้วมีปัญหาตอน update

โพสต์โดย nuiz » 10 มี.ค. 2015 12:03

ลองใหม่อีกครั้งและอีกครั้ง เว็บ elastix mirror บางทีก็มีปัญหาครับ

ถ้า cpu รองรับ 64 บิต ควรใช้แบบ 64 บิตครับ
** หากมีปัญหากับอุปกรณ์ที่ซื้อมาเองหรือบริการที่ทำขึ้นมาเอง ให้โพสต์ถามในเว็บบอร์ดนี้นะครับ **
** งานเร่งด่วนติดต่อว่าจ้างที่เบอร์ 08-5161-9439 อีเมล์ iamaladin@gmail.com ไลน์ NuizVoip ครับ **
nuiz
Diamond Member

Re: ลง Elastix แล้วมีปัญหาตอน update

โพสต์โดย nuiz » 19 มี.ค. 2015 15:29

อาการนี้เป็นเพราะว่ามันหาแพ็กเกจชื่อ python-sqlalchemy ไม่เจอครับ (เป็นเพราะว่ามีขลุกขลิกเล็กน้อยใน elastix -- เดาเอาครับ) ถ้ายังติดปัญหานี้อยู่คงต้องแก้ไขโดยการหาดาวน์โหลด python-sqlalchemy rpm มาติดตั้งเองก่อนครับ แล้วค่อยสั่ง yum -y update อีกครั้ง

ผมก็เจอปัญหาคล้ายๆแบบนี้ แต่เจอกับ python-daemon ครับ ผมมีวิธีการแก้ปัญหาให้ด้วย เทคนิคแก้ปัญหาอัพเดท Elastix 2.5 ไม่ได้ - ฟ้อง python-daemon
** หากมีปัญหากับอุปกรณ์ที่ซื้อมาเองหรือบริการที่ทำขึ้นมาเอง ให้โพสต์ถามในเว็บบอร์ดนี้นะครับ **
** งานเร่งด่วนติดต่อว่าจ้างที่เบอร์ 08-5161-9439 อีเมล์ iamaladin@gmail.com ไลน์ NuizVoip ครับ **
nuiz
Diamond Member

ย้อนกลับไปยัง Elastix - Unified Communications Software