เทคนิคการเปิดฟังเสียงที่บันทึกทางหน้าเว็บ FreePBX

Elastix IP Pbx

Moderator: jubjang

เทคนิคการเปิดฟังเสียงที่บันทึกทางหน้าเว็บ FreePBX

โพสต์โดย nuiz » 16 ม.ค. 2015 13:57

ปกติผมจะใช้ Chrome ในการคอนฟิก Elastix ครับ ซึ่งเมื่อต้องการฟังเสียงที่บันทึกไว้ ก็จะเข้าเมนู PBX -> Call Recordings จากนั้นเลือกเสียงที่ต้องการฟังแล้วก็คลิก Listen มันจะให้ดาวน์โหลดก่อนแล้วค่อยกดฟัง ตามรูปครับ ซึ่งก็กดฟังได้เพราะในเครื่องผมติดตั้งโปรแกรมเล่นไฟล์เสียงไว้แล้ว

รูปภาพ

รูปภาพ

แต่จริงๆแล้วไม่ได้อยากจะดาวน์โหลดครับ แค่อยากฟังเฉยๆ ยังไม่รู้จะแก้ปัญหายังไงถึงจะกดฟังตรงๆจาก Chrome ได้ ครับ (ถ้าใช้ IE หน่ะกดฟังได้ แต่ก็จะมีปัญหากับการคอนฟิกในหลายๆเมนูอีก)

ก็เลยเปลี่ยนวิธีครับ มีอีกวิธีที่ฟังเสียงที่บันทึกโดยไม่ต้องดาวน์โหลดคือกดฟังทางหน้าเว็บ FreePBX ครับ กดฟังได้เลย ผมเทสเรียบร้อยแล้ว วิธีการเป็นดังนี้ครับ

1. ติดตั้ง Apple QuickTime
ให้ดาวน์โหลดจากเว็บนี้นะครับ หากเลือกการติดตั้งแบบ Plugin ที่แสดงบนหน้า Chrome อาจจะใช้งานไม่ได้ก็ได้
http://www.apple.com/quicktime

รูปภาพ

2. ปิด Chrome แล้วเปิดใหม่

3. เข้าหน้าเว็บ FreePBX
เมนู Reports -> CDR Reports

รูปภาพ

4. เลือกค้นหาเสียงที่ต้องการฟังตามเงื่อนไขต่างๆ
รูปภาพ

5. คลิ๊กที่รูปลำโพง
รูปภาพ

จะเห็นแถบ status ของ QuickTime แสดงขึ้นมา สักพักก็จะได้ยินเสียงที่บันทึกไว้ครับ
รูปภาพ

ก็จะฟังเสียงได้แล้วครับ โดยไม่ต้องดาวน์โหลด
** หากมีปัญหากับอุปกรณ์ที่ซื้อมาเองหรือบริการที่ทำขึ้นมาเอง ให้โพสต์ถามในเว็บบอร์ดนี้นะครับ **
** งานเร่งด่วนติดต่อว่าจ้างที่เบอร์ 08-5161-9439 อีเมล์ iamaladin@gmail.com ไลน์ NuizVoip ครับ **
nuiz
Diamond Member

ย้อนกลับไปยัง Elastix - Unified Communications Software