สอบถามการ config Extension ภายในตู้เดียวกันไม่ให้โทรหากันได้

Elastix IP Pbx

Moderator: jubjang

สอบถามการ config Extension ภายในตู้เดียวกันไม่ให้โทรหากันได้

โพสต์โดย SteEb » 18 ก.ย. 2014 10:40

:?: คือผมตั้งโจทย์ให้ตัวเองว่า ในกรณีอย่างเช่น ในตู้เรามีลูกค้า หลายเจ้า หรือ มีหลายแผนก ใน 1 ตู้
ผมอยาก ทราบวิธี คอนฟิก เบอร์ภายใน ถ้า อยู่คนละผ่าย หรือ แผนก จะไม่สามารถโทรหากันได้โดยตรง
ขอรบกวนพี่ๆ ว่า พอจะมีวิธี config หรือปล่าวครับ แล้ว มีวิธีไหนบ้าง ในการคอนฟิก

ขอบพระคุณมากๆครับ
SteEb
Silver Member

Re: สอบถามการ config Extension ภายในตู้เดียวกันไม่ให้โทรหากันได้

โพสต์โดย nuiz » 21 ก.ย. 2014 01:17

ในคอนฟิกเบอร์ extension จะมีบรรทัด context อยู่ ถ้าใส่ไม่เหมือนกันจะโทรหากันไม่ได้ครับ ดีฟอลท์คือ from-internal

รูปภาพ
** หากมีปัญหากับอุปกรณ์ที่ซื้อมาเองหรือบริการที่ทำขึ้นมาเอง ให้โพสต์ถามในเว็บบอร์ดนี้นะครับ **
** งานเร่งด่วนติดต่อว่าจ้างที่เบอร์ 08-5161-9439 อีเมล์ iamaladin@gmail.com ไลน์ NuizVoip ครับ **
nuiz
Diamond Member

Re: สอบถามการ config Extension ภายในตู้เดียวกันไม่ให้โทรหากันได้

โพสต์โดย SteEb » 22 ก.ย. 2014 10:56

nuiz เขียน:ในคอนฟิกเบอร์ extension จะมีบรรทัด context อยู่ ถ้าใส่ไม่เหมือนกันจะโทรหากันไม่ได้ครับ ดีฟอลท์คือ from-internal

รูปภาพ

ขอบคุณนะครับคุณหนุ่ย ผมขอถามต่ออีกหน่อยได้ไหมครับ ลืมพิมไปในตอนแรก คือ แผนก เดียวกัน จะสามารถ โทรหากันได้ แต่ห้ามโทรข้ามแผนก

ตัวอย่างนะครับ Extension (บัญชี) 11xx / Extension (บริหาร) 12xx \ บัญชีจะสามารถโทรหากันเองเฉาะบัญชีเท่านั้นจะโทรไปหาบริการไม่ได้

บริหารก้เช่นเดียวกันจะสามารถโทรหากันเองได้เฉาะบริหารด้วยกันเท่านั้น

ผมลอง หาในเน็ต ก็ได้โค๊ตมาบ้างแต่ก็ยังไม่เข้าใจเท่าไหร่อะครับ ลองแก้ตามก็ยังไม่ได้อะครับ
--------------------------------------------------------------------------

extensions_custom.conf

โค้ด: เลือกทั้งหมด
from-group-11]

exten => 12XX,1,playback(ss-noservice)
exten => 12XX,n,Hangup()
include => from-internal

[from-group-12]

exten => 11XX,1,Playback(ss-noservice)
exten => 11XX,n,Hangup()
include => from-internal
SteEb

โพสต์โดย nuiz » 22 ก.ย. 2014 11:18

เห็นคุณโพสต์ในหัวข้อ Elastix ผมเลยเดาว่าคุณใช้ Elastix ครับ

ใช้ Elastix ไม่จำเป็นต้องเขียน Dialplan ใหม่ครับ แค่แก้ Context ก็ใช้ได้แล้ว Dialplan ที่คุณทำอยู่นั่นเขาเอาไว้ทำเมื่อใช้ Asterisk เพียวๆครับ

เพิ่มเติมครับ -> เวลาเขียน Dialplan ถ้ามีตัว X ให้ใส่เครื่องหมาย _ ข้างหน้าด้วยนะครับ เช่น _11XX
** หากมีปัญหากับอุปกรณ์ที่ซื้อมาเองหรือบริการที่ทำขึ้นมาเอง ให้โพสต์ถามในเว็บบอร์ดนี้นะครับ **
** งานเร่งด่วนติดต่อว่าจ้างที่เบอร์ 08-5161-9439 อีเมล์ iamaladin@gmail.com ไลน์ NuizVoip ครับ **
nuiz

โพสต์โดย SteEb » 22 ก.ย. 2014 12:09

nuiz เขียน:เห็นคุณโพสต์ในหัวข้อ Elastix ผมเลยเดาว่าคุณใช้ Elastix ครับ

ใช้ Elastix ไม่จำเป็นต้องเขียน Dialplan ใหม่ครับ แค่แก้ Context ก็ใช้ได้แล้ว Dialplan ที่คุณทำอยู่นั่นเขาเอาไว้ทำเมื่อใช้ Asterisk เพียวๆครับ

เพิ่มเติมครับ -> เวลาเขียน Dialplan ถ้ามีตัว X ให้ใส่เครื่องหมาย _ ข้างหน้าด้วยนะครับ เช่น _11XX

ใช้ Elastix ครับ ต้องขอโทษด้วยนะครับ พอดีผมมั่วลองแก้ตรงนู้นตรงนี้ไปเรื่อย
ส่วนการเซ็ตผมลองทำตามที่คุณหนุ่ยแนะนำแล้วนะครับ คือ เบอร์ที่แก้การตั้งค่า เป็น from-internal-test ตั้งไว้ 2 เบอร์ แต่ก็โทรหากันไม่ได้
แต่เบอร์ที่ไม่ได้แก้ไขอะไร from-internal สามารถโทรหาเบอร์ที่ตั้งเป็น from-internal-test ได้

รูปภาพ
SteEb

โพสต์โดย nuiz » 22 ก.ย. 2014 14:13

มี context ใหม่คือ from-internal-test ต้องบอก Asterisk ให้รู้ด้วย
ต้องเพิ่ม context ไว้ในไฟล์ extensions_custom.conf ครับ สมมติว่าเบอร์ที่อยู่ใน context from-internal-test เป็นเบอร์ 11xx

[from-internal-test]

exten => _11XX,1,Dial(SIP/${EXTEN})
exten => _11XX,n,Hangup
nuiz

โพสต์โดย SteEb » 22 ก.ย. 2014 17:01

nuiz เขียน:มี context ใหม่คือ from-internal-test ต้องบอก Asterisk ให้รู้ด้วย
ต้องเพิ่ม context ไว้ในไฟล์ extensions_custom.conf ครับ สมมติว่าเบอร์ที่อยู่ใน context from-internal-test เป็นเบอร์ 11xx

[from-internal-test]

exten => _11XX,1,Dial(SIP/${EXTEN})
exten => _11XX,n,Hangup

ได้แล้วครับผม ขอบคุณมากๆเลยนะครับ คุณ หนุ่ย /\
SteEb

ย้อนกลับไปยัง Elastix - Unified Communications Software