เทคนิคการเปลี่ยน ICON ดีฟอลท์เป็น LOGO ของเรา

Elastix IP Pbx

Moderator: jubjang

เทคนิคการเปลี่ยน ICON ดีฟอลท์เป็น LOGO ของเรา

โพสต์โดย nuiz » 17 ก.ค. 2014 23:25

รูป ICON ดีฟอลท์ของ Elastix ที่ปรากฏบนแถบของ Web Browse เป็นโลโก้ของ Elastix เองครับ ดังรูปนี้

รูปภาพ

หากเราต้องการเปลี่ยน ICON ให้เป็นรูปอื่น เช่นรูปนี้

รูปภาพ

ทำไม่ยากครับ มีวิธีการดังต่อไปนี้

1. หารูปที่จะใช้เป็น ICON
แล้วย่อให้มีขนาด 32x32 pixes หรือใกล้เคียง (ความกว้าง ความสูงของภาพไม่จำเป็นต้องเท่ากัน) แล้วเซฟเป็นไฟล์ชื่อ favicon.ico ต้องชื่อและนามสกุลนี้เลยนะครับ แล้วอัพโหลดเข้า Elastix ด้วย WinSCP หรือ FileZilla หรือโปรแกรมอื่นๆ พักเก็บไว้ในโฟลเดอร์ไหนก่อนก็ได้ ผมชอบเก็บไว้ในโฟลเดอร์ home

2. แบ็คอัพไฟล์ ICON เดิมไว้ก่อน
โค้ด: เลือกทั้งหมด
mv /var/www/html/favicon.ico /var/www/html/favicon.ico.backup

3. ก๊อบไฟล์ favicon.ico ไปยังโฟลเดอร์ /var/www/html
cp /home/favicon-cgc.ico /var/www/html/favicon.ico

4. รีเฟรชหน้าเว็บ Browser
หรือปิดแล้วเปิดใหม่ หรือเปลี่ยน Browser แล้วเข้าหน้าเว็บใหม่ จะเห็น Icon เปลี่ยนไปดังรูป (ถ้ายังไม่เปลี่ยนให้ลองเคลียร์ cache ของ Browser ดูครับ)

5. ผลลัพธ์ที่ได้ครับ
จะเห็นว่า ICON เปลี่ยนเป็นโลโก้ของเราเรียบร้อยแล้ว

รูปภาพ

6. หากต้องการเปลี่ยนกลับคืน (เกรงใจเจ้าของโปรแกรม)
เรียกไฟล์เดิมที่เราแบ็คอัพไว้คืนมาครับ รันคำสั่งต่อไปนี้
mv /var/www/html/favicon.ico /var/www/html/favicon.ico.my
mv /var/www/html/favicon.ico.back /var/www/html/favicon.ico

ก็เป็นอันเรียบร้อยครับ
** หากมีปัญหากับอุปกรณ์ที่ซื้อมาเองหรือบริการที่ทำขึ้นมาเอง ให้โพสต์ถามในเว็บบอร์ดนี้นะครับ **
** งานเร่งด่วนติดต่อว่าจ้างที่เบอร์ 08-5161-9439 อีเมล์ iamaladin@gmail.com ไลน์ NuizVoip ครับ **
nuiz
Diamond Member

ย้อนกลับไปยัง Elastix - Unified Communications Software