Elastix รับ Fax ได้ แต่ไม่ส่ง Fax นั้นเข้า Email

Elastix IP Pbx

Moderator: jubjang

Elastix รับ Fax ได้ แต่ไม่ส่ง Fax นั้นเข้า Email

โพสต์โดย zip » 04 ก.ค. 2014 12:14

ตามหัวข้อเลยครับ คือสามารถรับส่ง Fax ได้ตามปกติ
เครื่องสามารถใช้งานอินเตอร์เน็ตได้ตามปกครับ
ลองเช็ค service ของ postfix ตอนเปิดเครื่องก็ OK นะครับ
ลอง service postfix restart แล้วก็ยังไม่หายครับ
ไม่แน่ใจว่า Service ของตัว Postfix เองมีปัญหาหรือเปล่าครับ
แล้วต้องเช็คยังไงบ้างครับ
Email ที่ให้ Elastix ส่งไปเป็น Hotmail ครับ
ก่อนหน้านี้ก็ใช้งานได้ปกติมาเกือบจะปีแล้วครับ เพิ่งมีปัญหาเมื่อวาน
ขอบคุณครับสำหรับคำตอบ
zip
Gold Member

Re: Elastix รับ Fax ได้ แต่ไม่ส่ง Fax นั้นเข้า Email

โพสต์โดย nuiz » 11 ก.ค. 2014 19:21

คงต้องรันคำสั่ง ngrep เพื่อมอนิเตอร์ดูว่าหลังจากรับ fax แล้วได้ส่งเมล์ไปหรือไม่ หรือส่งไปแล้วแต่ทาง hotmail ปฏิเสธ ไม่ก็ลองลบค่าใน RemoteSMTP ออกก่อนแล้วคอนฟิกใหม่ครับ หรือไม่ก็เปลี่ยนอีเมล์ไปเลย
** หากมีปัญหากับอุปกรณ์ที่ซื้อมาเองหรือบริการที่ทำขึ้นมาเอง ให้โพสต์ถามในเว็บบอร์ดนี้นะครับ **
** งานเร่งด่วนติดต่อว่าจ้างที่เบอร์ 08-5161-9439 อีเมล์ iamaladin@gmail.com ไลน์ NuizVoip ครับ **
nuiz
Diamond Member

Re: Elastix รับ Fax ได้ แต่ไม่ส่ง Fax นั้นเข้า Email

โพสต์โดย zip » 15 ก.ค. 2014 14:42

ค่า remotesmtp ตอนแรกไม่ได้ตั้งไว้นะครับ

ก็เลยลองตั้งค่าดู ก็ส่งได้เลยครับ

แต่ก็งงๆครับ เพราะก่อนหน้านี้ไม่ได้มาตั้งค่าตรงนี้ไว้ก็ยังส่งเมล์ไปได้นะครับ

แต่ไม่เป็นไรครับ ขอบคุณมากครับ
zip
Gold Member

ย้อนกลับไปยัง Elastix - Unified Communications Software