ทำไฟล์ .rpm ยังไงครับ อยากเก็บไฟล์ที่เคยคอมไพล์ไว้

โปรแกรมบน CentOS ที่ควรติดตั้งใช้งานร่วมกับ VoIP Server

ทำไฟล์ .rpm ยังไงครับ อยากเก็บไฟล์ที่เคยคอมไพล์ไว้

โพสต์โดย desolate » 25 ก.ค. 2011 09:46

รบกวนแนะนำวิธีหน่อยนะครับ ขอบคุณครับ
desolate
Bronz Member

Re: ทำไฟล์ .rpm ยังไงครับ อยากเก็บไฟล์ที่เคยคอมไพล์ไว้

โพสต์โดย nuiz » 25 ก.ค. 2011 18:08

เคยทำอยู่ครับ แต่ไม่ได้ทำเองทั้งหมด เพราะเขียนไฟล์ .spec เองไม่ไหว ตอนนั้นผมดาวน์โหลดไฟล์ source rpm ของชาวบ้านเขามา แก้ไฟล์ .spec นิดหน่อย แล้ว build ใหม่

บน CentOS/RHEL อยากทำไฟล์ .rpm เอง อันดับแรกต้องติดตั้ง rpm-build ก่อนครับ ต่อมาก็ทำไฟล์ .spec บอกลำดับขั้นตอนการคอมไพล์ ลองดาวน์โหลดไฟล์ source rpm ของอะไรก็ได้มา แล้วรัน rpm -ivh xxxxxx มันจะไปอยู่ใน /usr/src/redhat/SPECS ก็จะเห็นหน่ะครับว่าหน้าตาไฟล์ .spec เป็นยังไง

จากนั้นเริ่มทำการสร้าง ก็รันคำสั่ง rpmbuild -ba filename.spec ถ้าไม่มีอะไรผิดพลาดก็จะได้ไฟล์ .rpm ใน /usr/src/redhat/RPMS เอาไปใช้งานได้เลย
** หากมีปัญหากับอุปกรณ์ที่ซื้อมาเองหรือบริการที่ทำขึ้นมาเอง ให้โพสต์ถามในเว็บบอร์ดนี้นะครับ **
** งานเร่งด่วนติดต่อว่าจ้างที่เบอร์ 08-5161-9439 อีเมล์ iamaladin@gmail.com ไลน์ NuizVoip ครับ **
nuiz
Diamond Member

ย้อนกลับไปยัง CentOS - The Community Enterprise Operating System