สอบถามเกี่ยวกับเรื่องการโทรออกโดยใช้กล่อง GSM

Elastix IP Pbx

Moderator: jubjang

สอบถามเกี่ยวกับเรื่องการโทรออกโดยใช้กล่อง GSM

โพสต์โดย siam72 » 04 พ.ค. 2010 15:15

พอดีอยากจะทำแบบซื้อกล่อง GSM ที่ใส่ Sim AIS , DTAC , Truemove มาต่อใช้กับเครื่อข่ายที่เราต้องการโทรไปหา เช่นผมซื่อกล่อง GSM 3 กล่อง พร้อมทั้ง sim card ของ AIS, DTAC, TRuemove ตามลำดับ แล้วหากผมจะโทรออกไป โดยมีเงื่อนไขว่า หากผมโทรออกเบอร์ที่อยู่ในเครือข่าย AIS โปรแกรมจะต้องรู้ทันทีเลยว่าควรวิ่งออกที่ สายนอกที่ต่อ กับ กล่อง GSM ที่มี SIM AIS ไหนซึ่ง DTAC True ก้อทำคล้าย ๆ กัน ซึ่งเราสามารถลดค่าใช้จ่ายในการโทรไปแต่ล่ะเครื่อข่ายได้มากพอสมควรโดยที่เราไปซือ sim ที่มี promotion ของแต่ล่ะค่ายมาใส่ กล่อง GSM ดังกล่าว ท่านได้หรือผู้รู้ท่านได้ช่วยแนะนำผมทีครับว่าผมควรทำอย่างไรบ้างครับ โดยที่ผมมี card T400 ในเครื่องแล้ว

ขอบคุณครับ
สยาม
siam72
Bronz Member

Re: สอบถามเกี่ยวกับเรื่องการโทรออกโดยใช้กล่อง GSM

โพสต์โดย nuiz » 05 พ.ค. 2010 00:24

กล่อง GSM หรือเรียกที่เรียกว่า GSM Gateway มีพอร์ตโทรศัพท์ RJ-11 อยู่ด้วย พอร์ตนี้มีคุณสมบัติเป็น FXS ครับ เอามาต่อกับหัวเครื่องโทรศัพท์แล่้วก็กดโทรออกได้เลย
แต่ถ้าคุณ siam จะเอามาต่อกับการ์ด T400 ต้องมีโมดู FXO บนการ์ดด้วยครับถึงจะต่อกันได้ ว่าแต่ T400 นี่มีโมดูลแบบ FXS หรือ FXO อ่ะครับ

พอเราเอา T400 มาต่อกับ GSM Gateway ได้แล้ว เราก็สร้าง Dialplan แบบที่เมื่อโทรไปเบอร์ AIS ให้ออก SIM AIS โทรเบอร์ DTAC ให้ออก SIM DTAC ทีนี้ปัญหาต่อมาคือ Dialplan ต้องใหญ่มากเพราะว่าเบอร์มือถือมีเป็นหลายสิบล้านเบอร์ โว้วววว

แต่ก็ไม่ถึงขนาดนั้นครับ เพราะเบอร์มือถือไม่ว่าค่ายไหนๆก็จะมีรูปแบบนี้ครับ 08X YYY ZZZZ เช่นถ้าขึ้นต้นด้วย 085161 นี่ก็เจ้าหนึ่ง (DTAC Bangkok) 081243 ก็อีกเจ้าหนึ่ง ถ้าจะดูให้ครบจริงๆต้องดูจากลิ้งค์นี้ครับ http://www.forth.co.th/telecom/content/view/72/135/ ของบริษัท Forth

แล้วก็เอามาเขียน Dialplan ดังตัวอย่าง

exten => _081300X.,1,Dial(DAHDI/1,30,tT)
exten => _085161X.,1,Dial(DAHDI/2,30,tT)
exten => _081243X.,1,Dial(DAHDI/3,30,tT)
...

ประมาณนี้อ่ะครับ เวอร์คแน่นอน ฟันธง!
** หากมีปัญหากับอุปกรณ์ที่ซื้อมาเองหรือบริการที่ทำขึ้นมาเอง ให้โพสต์ถามในเว็บบอร์ดนี้นะครับ **
** งานเร่งด่วนติดต่อว่าจ้างที่เบอร์ 08-5161-9439 อีเมล์ iamaladin@gmail.com ไลน์ NuizVoip ครับ **
nuiz
Diamond Member

Re: สอบถามเกี่ยวกับเรื่องการโทรออกโดยใช้กล่อง GSM

โพสต์โดย nuiz » 05 พ.ค. 2010 00:29

ลิ้งค์ที่ผมให้ไป http://www.forth.co.th/telecom/content/view/72/135/ มันไม่ได้บอกว่าเบอร์ที่ขึ้นต้นด้วย 08X YYY นี้เป็นของค่ายไหน บอกแต่ว่าอยู่โซนไหนของประเทศไทย

อีกเว็บนึงครับ http://www.checkber.com ใส่เบอร์มั่วๆไป ก็จะบอกว่าเป็นของค่ายไหน

ท่านใดมีข้อมูลเจ๋งๆกว่านี้ รบกวนขอด้วยครับ
** หากมีปัญหากับอุปกรณ์ที่ซื้อมาเองหรือบริการที่ทำขึ้นมาเอง ให้โพสต์ถามในเว็บบอร์ดนี้นะครับ **
** งานเร่งด่วนติดต่อว่าจ้างที่เบอร์ 08-5161-9439 อีเมล์ iamaladin@gmail.com ไลน์ NuizVoip ครับ **
nuiz

โพสต์โดย siam72 » 05 พ.ค. 2010 09:59

ขอบคุณมากครับ คุณหนุ่ย

สยาม
siam72

โพสต์โดย smartsoft » 05 พ.ค. 2010 10:33

ตรงที่คุณว่า ต้องการให้ ออก AIS เมื่อปลายทาง เป็น AIS หรือ ค่ายๆอื่นๆ นั้น
ผมไม่แน่ใจว่า ตอนนี้ หรือในอนาคต อันใกล้นี้ ทาง กทช. มีนโยบาย บังคับใช้หรือยัง
ที่ว่า เบอร์ นั้นเป็นสิทธิ์ ของเรา เราจะใช้ เครือข่าย ไหนก็ได้ โดยไม่ต้องเปลี่ยนเบอร์

ซึ่งถ้ามีการบังคับใช้แล้ว ข้อนี้ ก็จะตรวจสอบกันยากหน่อยแล้วหล่ะครับ
smartsoft
Gold Member

โพสต์โดย nuiz » 05 พ.ค. 2010 12:27

เอา Mobile Gateway ที่เป็น CDMA มาใช้ดีกว่าครับ แล้วสมัครใช้บริการแบบรายเดือนของ Hutch หรือ CAT CDMA เหมาจ่ายเดือนละสองสามร้อยบาท โทรได้ทุกเครือข่าย ตั้งแต่เช้ายันเย็น น่าจะประหยัดที่สุดแล้วครับ ดูโปรตามลิ้งค์นี้ครับ

http://www.catcdma.com/promotion/n_promotion.htm

คราวนี้ก็ไม่ต้องทำ Dialplan ยุ่งๆ เยอะๆ แล้ว เพราะโทรแบบเหมาจ่าย
nuiz

โพสต์โดย siam72 » 05 พ.ค. 2010 14:30

ของ Hutch หรือ CAT นั้นผมใช้อยู่ แต่ประเด็นของมันคือโทรเข้าเบอร์มือถือ เครื่อข่าย AIS True ยากมาก ส่วน DTAC นั้นมีบ้างที่โทรไปแล้วเครือข่ายไม่ว่างแต่ก้อน้อย ส่วนเบอร์บ้านหรือโทรศัพท์พื้นฐานนั้นติดตลอด ครับ ผมเลยคิดว่า หากโทรเข้า AIS ก้อหาโปร AIS ที่โทรฟรีในเครือข่าย True ก้อทำเหมือนกัน ส่วน DTAC กับโทรศัพท์พื้นฐานก้อให้ออก CAT CDMA ส่วนท่านอื่นมีความคิดเห็นยังไงแนะนำได้ครับ

ขอบคุณครับ
สยาม
siam72

ย้อนกลับไปยัง Elastix - Unified Communications Software