เทคนิคการใช้งาน Interface Lists บน Mikrotik RouterOS

Hardware & Software For Internet Connectivity

เทคนิคการใช้งาน Interface Lists บน Mikrotik RouterOS

โพสต์โดย nuiz » 10 พ.ย. 2019 09:53

ฟีเจอร์ Interface List นี้นะครับ ช่วยให้เราคอนฟิกน้อยลงแต่ครอบคลุมการใช้งานอย่างที่เราต้องการได้ ยกตัวอย่างเช่น ผมอยากจะทำอะไรบางอย่างกับ Traffic ที่รับเข้ามาจากเน็ตเวอร์คของ VLAN 10 และ 20 ยกตัวอย่างเช่น อยากจะ Mark Connection เพื่อนำไปทำอย่างอื่นต่อ หรือ Mark Routing เพื่อส่งออกไปทาง Interface ที่ผมต้องการ ตามปกติผมต้องทำ 2 ครั้งทีละ VLAN แต่พอใช้ Interface List ผมทำครั้งเดียวเลย

ป.ล. Interface ที่เราจะเพิ่มเข้าไปใน Interface List จะเป็น Interface แบบไหนก็ได้นะครับ เช่น bridge, ethernet, vlan, bonding, ....

สร้าง Interface List

1. สร้าง Lists ก่อน (ถ้ายังไม่มี)
เมนู Interfaces > Interface List
รูปภาพ

ครั้งแรกจะยังไม่มีชื่อ List ให้เราเลือกครับ เราต้องสร้างชื่อ List ก่อน โดยคลิ๊กที่ปุ่ม Lists ครับ แล้วตั้งชื่อตามที่ต้องการ ผมขอใช้ชื่อที่ Mikrotik ตั้งให้หล่ะกันครับ list1 แต่ผมใส่ Comment ไว้ด้วยว่า allow internet ดังรูปครับ
รูปภาพ

เราก็จะได้ Lists มาแล้วครับ จะสร้างเพิ่มอีกกี่ List ก็ได้ครับ
รูปภาพ

2. เพิ่ม Interfaces ไว้ใน Lists
เมนู Interfaces > Interface List เช่นเดิมครับ แต่เรามี Lists แล้วให้กด + ได้เลยครับ
รูปภาพ

เพิ่ม VLAN 10 (ผมตั้งชื่อ Interface ว่า VL-10) และ VLAN 20 (ผมตั้งชื่อ Interface ว่า VL-20) เข้าไปใน list1 ครับ ทีละ Interface
รูปภาพ

ก็จะได้ตามรูปนี้ครับ ทั้ง VL-10 และ VL-20 เข้าไปอยู่ใน Interface List ชื่อ list1 เรียบร้อยแล้ว
รูปภาพ

นำ Interface List ไปใช้งาน
นำไปใช้งานในเมนู Mangle ตามที่ผมเกริ่นไว้ตอนต้นบทความครับ ผมทำการ Mark Routing เพื่อที่จะให้ 2 VLANs นี้ออกเน็ตทางพอร์ต ether1
เมนู IP > Firewall > Mangle > +
รูปภาพ

ก็ประมาณนี้ครับสำหรับการใช้งาน Interface List

ผมลองทดสอบเพิ่มเติมครับว่า Interface List นี้จะใช้งานกับ NAT srcnat/masquerade ได้หรือไม่ ปรากฏว่า ใช้ไม่ได้ครับ ตัว Mikrotik ฟ้องว่า
รูปภาพ

ลองทดสอบกับ Firewall Rules พบว่าใช้ Interface List ได้ครับ
รูปภาพ

รวมเทคนิคการใช้งาน Elastix
รวมเทคนิคการใช้งาน Asterisk
รวมเทคนิคการใช้งาน Issabel
รวมเทคนิคการใช้งาน FreePBX
รวมเทคนิคการใช้งาน RasPBX - Asterisk on Raspberry Pi
รวมเทคนิคการใช้งาน Mikrotik RouterOS/Router Board
** หากมีปัญหากับอุปกรณ์ที่ซื้อมาเองหรือบริการที่ทำขึ้นมาเอง ให้โพสต์ถามในเว็บบอร์ดนี้นะครับ **
** งานเร่งด่วนติดต่อว่าจ้างที่เบอร์ 08-5161-9439 อีเมล์ iamaladin@gmail.com ไลน์ NuizVoip ครับ **
nuiz
Diamond Member

ย้อนกลับไปยัง Mikrotik - RouterOS/SwitchOS