ติดตั้ง vtigerCRM 5.2.1 บน Issabel

Your Open Source Solution For Unified Comunnications And More…

ติดตั้ง vtigerCRM 5.2.1 บน Issabel

โพสต์โดย nuiz » 01 ส.ค. 2019 11:07

บรรทัดนี้ผมเพิ่มภายหลังจากที่เขียนบทความนี้นะครับ...
หลังจากล๊อคอินเข้าเป็น Admin ได้แล้ว ผมก็ลองสร้าง User อื่นเพิ่มเติม ปรากฏว่า User อื่นล๊อคอิน "ไม่ได้" ครับ เข้าได้แต่ "admin" เท่านั้น ผมก็ได้ค้นหาวิธีใน Google ก็เห็นมีคนบอกให้เอา Script มารันเพื่อแก้ไขปัญหา Authentication แต่ Script นั้นก็ปลิวไปไหนแล้วไม่รู้ ตามหาไม่เจอครับ
อีกอย่างครับ แม้ว่าจะล๊อคอินด้วย admin ได้ แต่ สร้างนู่นนี่นั่นในหน้าเว็บ vTiger 5.2.1 ได้ แต่เมื่อดู Log ในไฟล์ /var/log/httpd/ssl_error_log เจอข้อความ Error เพรียบครับ เป็นแบบวน Loop ด้วยนานประมาณ 2 นาที ผมเห็นว่าไม่ได้การแล้วแบบนี้ เวอร์ชั่นนี้คงใช้ไม่ได้กับ Issabel 4 หรือถ้าจะพูดให้ถูกต้องคือ รันไม่ได้แล้วกับ PHP 5.4

ต้องเปลี่ยนไปใช้ vTiger 6.5 หรือไม่ก็ 7.1 เลยครับ ผมเทสแล้วว่าใช้ได้กับ Issabel 4 ครับ หรือถ้าอยากจะใช้ vTiger 5.2.1 จริงๆก็ให้ติดตั้งบนเครื่อง Issabel 2.5 แทนครับ (ยังพอหาโหลดได้อยู่) ซึ่งข้างใน Issabel 2.5 เป็น CentOS 5 และ PHP 5.1 ครับ เวิร์คแน่นอนกับ vTiger 5.2.1

ส่วนด้านล่างนี้เป็นข้อความเดิมของบทความนี้ครับ...

บน Issabel เราติดตั้ง vtigercrm ได้นะครับ จะเอาเวอร์ชั่นใหม่ล่าสุดเลยก็ได้ (ดาวน์โหลดไฟล์ vtiger source มาติดตั้งเอง แต่ต้องเช็คว่าเวอร์ชั่น php รองรับมั๊ย) แต่ถ้าจะติดตั้งจากคำสั่ง yum install เลย จะได้เวอร์ชั่น 5.2.1 ครับ ซึ่งก็ใช้งานได้ มีอินเตอร์เฟส (connector) เชื่อมต่อกับ Asterisk ด้วย

วิธีการติดตั้งก็ง่ายๆครับ ดังนี้

1. ติดตั้ง vtiger 5.2.1
โค้ด: เลือกทั้งหมด
yum -y install issabel-vtigercrm

2. เมนู vtiger ใน Issabel
ติดตั้งแล้วจะมีเมนู vtiger ซ่อนอยู่ในเมนู Extras ครับ

รูปภาพ

3. เข้าเว็บ vtiger โดยตรง
หรือถ้าอยากเข้า vtiger ตรงๆโดยไม่ให้มีหน้ากาก Issabel มาบัง ก็พิมพ์ไอพีตามด้วย /vtigercrm ตรงๆแบบนี้ครับ

รูปภาพ

ลองล๊อคอินดูครับ admin/admin

เจอข้อความแบบนี้ ฟ้องว่า PHP ในเครื่องเราเวอร์ชั่นใหม่เกินไป มีปัญหากับ API ในส่วนของการเข้ารหัส Password ให้ทำการรีเซ็ต Password ใหม่
รูปภาพ

4. รีเซ็ต Password ใหม่
ให้ทำการรีเซ็ต Password ของ admin (และของทุก Users ที่มี) ใหม่ครับ ดังนี้
คำสั่งนี้เป็นคำสั่งที่จะ Execute MySQL Command เพื่อเปลี่ยน Password ของ User Admin ให้เป็น admin ครับ
mysql -uroot -p -e "UPDATE vtigercrm521.vtiger_users SET user_password='adpexzg3FUZAk', crypt_type='' WHERE id=1;"

ก็จะล๊อคอินเข้า vTiger ได้ครับดังตัวอย่างในรูป

รูปภาพ

5. เซ็ต Password ให้ Users
User ที่เราสร้างในเว็บ vTiger จะยังใช้ Login เข้า vTigerCRM ไม่ได้นะครับ เพราะติดปัญหาเช่นเดียวกับ Password ของ admin เมื่อสร้าง User แล้ว เราต้องมารันคำสั่ง MySQL แก้ไข Password ด้วย

6. ทดสอบ
now=$(date +'%s')
cp /var/www/html/vtigercrm/schema/DatabaseSchema.xml /var/www/html/vtigercrm/schema/DatabaseSchema.xml.$now
sed -i 's/\(^Type=InnoDB\).*/\ENGINE=InnoDB/' /var/www/html/vtigercrm/schema/DatabaseSchema.xml

เปิดบริการ อบรม Issabel/FreePBX/Elastix ด้วยคอร์สพิเศษ ให้ติดตั้ง คอนฟิกคล่อง ใช้งานคล่อง ได้ใน 3 วัน
วิธีการติดตั้ง Issabel บน CentOS 7
เทคนิคการคอนฟิก Firewall เมื่อเปลี่ยนพอร์ต Web (http/https)
เทคนิคการคอนฟิก Firewall ให้เปิดรับบาง Port จากบาง IP
เทคนิคการใช้งาน Firewall + GeoIP บน Issabel
เทคนิคการใช้งาน Issabel
เทคนิคการใช้งาน Elastix
เทคนิคการใช้งาน Asterisk
เทคนิคการใช้งาน FreePBX
** หากมีปัญหากับอุปกรณ์ที่ซื้อมาเองหรือบริการที่ทำขึ้นมาเอง ให้โพสต์ถามในเว็บบอร์ดนี้นะครับ **
** งานเร่งด่วนติดต่อว่าจ้างที่เบอร์ 08-5161-9439 อีเมล์ iamaladin@gmail.com ไลน์ NuizVoip ครับ **
nuiz
Diamond Member

ย้อนกลับไปยัง Issabel - Open Source Solution For Unified Comunnications