เทคนิคการใช้งาน OpenVPN ตอนที่ 1 - แนะนำ OpenVPN

เรื่องทั่วไปที่ไม่รู้จะโพสต์หรือหาอ่านได้ในกระทู้ไหน หรือเรื่องที่อยากให้ผมเขียน

Moderator: jubjang

เทคนิคการใช้งาน OpenVPN ตอนที่ 1 - แนะนำ OpenVPN

โพสต์โดย nuiz » 14 ต.ค. 2013 14:42

บทความนี้เป็นหนึ่งใน Series บทความเกี่ยวกับการใช้งาน OpenVPN บนระบบปฏิบัติการแบบต่างๆครับ

OpenVPN เป็น VPN (Virtual Private Network) แบบ SSL อีกประเภทหนึ่งครับ ติดตั้งง่าย ใช้งานง่าย รันได้หลายระบบปฏิบัติการ อีกทั้งยังมีความปลอดภัยสูงอีกด้วยครับ ที่ผมว่ารันได้หลาย Platform นั้นรวมไปถึงพวก VoIP Gateway, ATA, IP Phone ด้วยนะครับไม่ใช่แต่บน Windows, Linux, iOS, Android เท่านั้น

ถ้าจะใช้งาน OpenVPN ต้องมีอะไรบ้าง
ต้องมี OpenVPN Server และ OpenVPN Client ครับ ซึ่ง Server ก็รันได้ทั้งบน Linux Windows และ MacOS ครับ สามารถติดตั้งได้ทุกตัวครับไม่ว่าจะเป็น CentOS, Windows XP, Windows 7, Windows 8, Windows 2003, Windows 2008, Windows 2012

เอา OpenVPN ไปทำอะไรได้บ้าง
เอาไว้คอนเน็คจาก Internet มายังวง LAN ในออฟฟิศครับ อย่างที่ผมทำให้ลูกค้าบ่อยๆเลยก็คือใช้งาน Softphone/IP Phone มาที่ Elastix ผ่าน Internet ครับ หายห่วงเลยเรื่องความปลอดภัย ไม่ต้องฟอร์เวอร์ดพอร์ตให้เยอะด้วย พอร์ตเดียวอยู่เลยคือ UDP 1194 ครับ

เรามาเริ่มบทความแรกของ Series นี้กันเลยครับ แนะนำเว็บไซต์ OpenVPN

1. เว็บไซต์ OpenVPN
เว็บนี้ครับ http://www.openvpn.net
นี่คือหน้าเว็บปัจจุบัน (เดือนตุลาคม 2556) ของ OpenVPN ครับ

รูปภาพ

ของฟรี (และดี) ซ่อนอยู่ใน "Community" ครับ คลิ๊กเข้าไปได้เลย

รูปภาพ

คลิ๊ก Downloads

2. Download ไฟล์ที่ต้องการ
มีให้ดาวน์โหลดทั้ง Source Code (มาคอมไพล์เอง) และไฟล์ .exe บน Windows ครับ ซึ่งมีทั้งแบบ 32 บิตและ 64 บิต

รูปภาพ

บทความที่เกี่ยวข้อง
ติดตั้งและคอนฟิก OpenVPN Client for Windows
ติดตั้งและคอนฟิก OpenVPN Client for Android
** หากมีปัญหากับอุปกรณ์ที่ซื้อมาเองหรือบริการที่ทำขึ้นมาเอง ให้โพสต์ถามในเว็บบอร์ดนี้นะครับ **
** งานเร่งด่วนติดต่อว่าจ้างที่เบอร์ 08-5161-9439 อีเมล์ iamaladin@gmail.com ไลน์ NuizVoip ครับ **
nuiz
Diamond Member

ย้อนกลับไปยัง กระทู้ทั่วไป - ฝากคำถาม