หน้าตาของโปรแกรม Elastix เมนู Email

Elastix IP Pbx

Moderator: jubjang

หน้าตาของโปรแกรม Elastix เมนู Email

โพสต์โดย voip4share » 12 ธ.ค. 2009 01:58

หากคุณกำลังมองหาโปรแกรม Email Server ที่รองรับทั้ง POP3/IMAP และ Webmail แล้วหล่ะก็ โปรแกรม Elastix ช่วยคุณได้ครับ ซึ่ง Elastix ได้นำโปรแกรมที่มีชื่อเสียงระดับโลกมารวมไว้ด้วยกันครับ คือใช้โปรแกรม Postfix เป็น Email Server ใช้โปรแกรม Round Cube Webmail เป็นเว็บเมล์ และใช้โปรแกรม SpamAssassin เป็นตัวป้องกันแสปมเมล์ครับ ส่วนเมนูที่เกี่ยวข้องกับ Email มีดังต่อไปนี้

1. เมนู "Email -> Domains"
สำหรับใส่ค่าโดเมนของเราครับ รองรับการสร้างหลายโดเมน
Email -> Domains
email_domains_70.png (33.42 KiB) เปิดดู 3982 ครั้ง

2. เมนู "Email -> Accounts"
สำหรับสร้างแอ๊คเค๊าท์อีเมล์
Email -> Accounts
email_accounts_70.png (36.59 KiB) เปิดดู 3982 ครั้ง

3. เมนู "Email -> Relay"
สำหรับใส่ไอพีแอดเดรสหรือเน็ตเวอร์คของผู้ที่โปรแกรมจะยอมให้ส่งอีเมล์แบบ POP3 ได้ เช่นส่งจาก Outlook Express
Email -> Relay
email_relay_70.png (60.85 KiB) เปิดดู 3982 ครั้ง

4. เมนู "Email -> Webmail"
สำหรับเข้ามาเช็คและรับส่งอีเมล์จากเว็บ รองรับภาษาไทยด้วย
Email -> Webmail
email_webmail_70.png (32 KiB) เปิดดู 3982 ครั้ง

5. เมนู "Email -> Antispam"
สำหรับเปิด/ปิดใช้งานฟีเจอร์ป้องกันอีเมล์แสปม และตั้งระดับการป้องกันได้
Email -> Antispam
email_antispam_70.png (30.28 KiB) เปิดดู 3982 ครั้ง
voip4share
Administrator

Re: หน้าตาของโปรแกรม Elastix เมนู Email

โพสต์โดย kingmidas » 22 เม.ย. 2010 18:11

คือต้องการให้คนอื่นนอกจาก admin เข้าหน้า webmail ได้ด้วยไม่ทราบว่าต้อง set ที่ตรงไหนครับ
kingmidas

Re: หน้าตาของโปรแกรม Elastix เมนู Email

โพสต์โดย nuiz » 22 เม.ย. 2010 19:50

ทำได้ครับ สร้าง User Account โดยคลิ๊ก Email -> Accounts -> เลือก Domain -> Create Account เช่น nuiz

แต่ก่อนอื่นต้องสร้าง Domain ก่อนครับ โดยคลิ๊ก Email -> Domains -> Create Domain เช่น voip4share.com

แล้วเวลาล๊อกอินเข้า Webmail ต้องล๊อกอินด้วย nuiz@voip4share.com คือใส่โดเมนข้างหลังด้วยอ่ะครับ

ส่งภายในโดเมนได้โดยไม่ต้องไปทำอะไรเพิ่มเติมในไฟล์คอนฟิกของ Postfix ครับ แต่ถ้าจะให้รับส่งอีเมล์กับต่าง Domain ได้ด้วย ต้องไปคอนฟิกที่ Postfix ด้วยนะครับ ไฟล์คอนฟิกของ Postfix คือ /etc/postfix/main.cf ผมมีบทความเกี่ยวกับ Postfix อยู่แล้ว

สำหรับผมแล้ว ไม่ได้ใช้ฟีเจอร์ Email บน Elastix หรอกครับ ลึกๆกว่านี้ก็อาจจะไม่ทราบเหมือนกัน ไงก็รบกวนท่านอื่นช่วยแนะนำด้วย หรือถ้าลองแล้วไม่เวอร์คก็โพสต์ถามมาได้อีกนะครับ เดี๋ยวผมจะช่วยลองให้
** หากมีปัญหากับอุปกรณ์ที่ซื้อมาเองหรือบริการที่ทำขึ้นมาเอง ให้โพสต์ถามในเว็บบอร์ดนี้นะครับ **
** งานเร่งด่วนติดต่อว่าจ้างที่เบอร์ 08-5161-9439 อีเมล์ iamaladin@gmail.com ไลน์ NuizVoip ครับ **
nuiz
Diamond Member

ย้อนกลับไปยัง Elastix - Unified Communications Software