การใช้งาน Misc Applications

Elastix IP Pbx

Moderator: jubjang

การใช้งาน Misc Applications

โพสต์โดย jubjang » 23 ธ.ค. 2009 00:35

เมนู Misc Applications นี้นะครับ เอาไว้เขียน Feature Codes (ดูรายละเอียดของ Feature Codes ที่กระทู้นี้ครับ viewtopic.php?f=28&t=114) ของเราขึ้นมาเองเพื่อทดสอบงานต่างๆที่เราทำขึ้นมาก่อนที่จะนำไปใช้งานจริง ยกตัวอย่างเช่น สร้าง IVR (จากเมนู IVR viewtopic.php?f=28&t=152) ก่อนนำไปใช้งานก็ต้องมีการทดสอบก่อนนะครับว่าทำงานเป็นไปตามที่เราต้องการหรือเปล่า เราก็ใช้ Misc Applications นี้สร้างเบอร์ใหม่ขึ้นมาแล้วลิ้งค์ไปที่ IVR ที่เราเขียน จากนั้นก็กดโทรไปเบอร์ดังกล่าวทดสอบดู คงพอนึกภาพออกนะครับ
jubjang
Gold Member

Re: การใช้งาน Misc Applications

โพสต์โดย voip4share » 25 ธ.ค. 2009 10:03

ตัวอย่างการสร้าง Misc Applications

ผมจะสร้างเบอร์ Extension พิเศษขึ้นมาเบอร์หนึ่งคือเบอร์ *555 โดยใช้ Misc Applications เบอร์นี้ผมจะเอาไว้เทส IVR ที่ผมสร้างขึ้นมา (ต้องสร้าง IVR ขึ้นมาก่อนนะครับไม่งั้นจะไม่มีมาให้เลือกใช้) มาดูวิธีการสร้าง Extension พิเศษนี้กันครับ

1. เข้าเว็บอินเตอร์เฟสของ Elastix แล้วคลิ๊กที่ "PBX" -> "PBX Configuration" -> "Misc Applications"
2. ป้อนข้อมูลดังรูป
Elastix Creates Misc Applications
elastix-misc-applications-ivr-small.png (91.48 KiB) เปิดดู 4891 ครั้ง

Description ตั้งชื่อ
Feature Code ใส่เบอร์ Extension พิเศษ เช่น *555
Feature Status ต้องการใช้งานเลือก Enabled ถ้าจะปิดการใช้งานเลือก Disabled ครับ
Destination เลือกส่งที่ต้องการให้ Elastix ไปทำหลังจากที่เรากด Feature Code แล้ว ผมเลือก IVR ที่มีชื่อว่า "callcenterbusy" เพราะผมต้องการทดสอบมัน

3. กด "Submit Changes" และ "Apply Configuration Changes Here"
4. ทดสอบโดยใช้ Extension อื่นโทรไปที่ Extension *555
voip4share
Administrator

ย้อนกลับไปยัง Elastix - Unified Communications Software