วิธีทำให้เข้าหน้าคอนฟิก FreePBX ใน Elastix 2.2.0 ได้

Elastix IP Pbx

Moderator: jubjang

วิธีทำให้เข้าหน้าคอนฟิก FreePBX ใน Elastix 2.2.0 ได้

โพสต์โดย nuiz » 13 ธ.ค. 2011 00:25

** เทคนิคนี้สามารถใช้ได้กับ Elastix เวอร์ชั่นใหม่ๆได้ครับ **

Elastix เวอร์ชั่นก่อนๆเราสามารถเข้าหน้าเว็บ FreePBX ได้เลยโดยพิมพ์ /admin ตามหลังไอพีของ Elastix
แต่กรณีของ Elastix 2.2.0 เข้าทันทีไม่ได้ครับ ต้องมาทำพิธีเปิดซะก่อน ทำครั้งแรกครั้งเดียวก็พอครับ

1. ล๊อกอินเข้าหน้าเว็บ Elastix

2. ที่แถบเมนูด้านบน คลิ๊กรูปลูกศรชี้ลง แล้วคลิ๊ก "Security"
คลิ๊ก "Advanced Settings"
Enable access เลื่อน "OFF" เป็น "ON"
Change Password ใส่พาสเวอร์ด เป็นค่าเดียวกับที่เราใส่ตอนบู๊ต Elastix ครั้งแรกก็ได้
คลิ๊ก "Save" ครั้งเดียวก็พอครับ

รูปภาพ

3. เข้าหน้าเว็บ FreePBX
http://192.168.200.20/admin

รูปภาพ

บทความที่เกี่ยวข้อง
เมนู General Settings เปลี่ยนเป็น Advanced Settings ใน Elastix 2.5
เทคนิคการเปลี่ยนเสียงตู๊ดๆขณะโทรออกให้เป็นเสียงเพลง
** หากมีปัญหากับอุปกรณ์ที่ซื้อมาเองหรือบริการที่ทำขึ้นมาเอง ให้โพสต์ถามในเว็บบอร์ดนี้นะครับ **
** งานเร่งด่วนติดต่อว่าจ้างที่เบอร์ 08-5161-9439 อีเมล์ iamaladin@gmail.com ไลน์ NuizVoip ครับ **
nuiz
Diamond Member

ย้อนกลับไปยัง Elastix - Unified Communications Software