เทคนิคป้องกัน Elastix เมื่อต่อกับเน็ต - เปลี่ยนพอร์ต SIP

Elastix IP Pbx

Moderator: jubjang

เทคนิคป้องกัน Elastix เมื่อต่อกับเน็ต - เปลี่ยนพอร์ต SIP

โพสต์โดย nuiz » 25 พ.ค. 2013 16:45

ต่อไปนี้เป็นเทคนิคอย่างหนึ่งที่ผมมักจะใช้ (หรือแนะนำให้ท่านอื่นใช้) เวลาต้องเชื่อมต่อ Elastix เข้ากับ Internet ซึ่งจะช่วยป้องกัน Elastix จากผู้ไม่หวังดี สามารถป้องกันได้ดีระดับหนึ่งเลยทีเดียว เทคนิคที่ว่านี้ก็คือการเปลี่ยน SIP Listening Port ครับ โดยเปลี่ยนจาก 5060 เป็นพอร์ตอื่นที่ยังไม่ใช้งาน

การเปลี่ยนพอร์ตจาก 5060 เป็นพอร์ตอื่น สามารถทำได้ 2 ที่ครับ ทำที่ ADSL Router/NAT Device/Firewall และ/หรือทำที่ตัว Elastix เลย

การเปลี่ยน SIP Listening Port แบบที่ 1

วิธีนี้ผมทำที่ตัว ADSL Router ดูตัวอย่างจากรูปนี้ครับ

รูปภาพ

ซึ่งเป็นรูปที่แสดงการติดตั้ง Elastix ไว้หลัง ADSL Router ครับ ตัวเครื่อง Elastix เป็น Private IP และในวงแลนมี SIP Devices รีจิสเตอร์กับ Elastix ที่พอร์ต 5060 ตามปกติ สามารถโทรหากันได้ตามปกติ ต่อมาก็ได้ให้ SIP Devices สามารถรีจิสเตอร์ผ่าน Internet เข้ามาที่ Elastix ได้ด้วย แต่ก็ต้องเซ็ตที่ ADSL Router เพื่อบอกมันว่าถ้ามีการขอเชื่อมต่อมาที่พอร์ต UDP XXXX ให้ฟอร์เวอร์ดมาที่ไอพีของ Elastix และพอร์ต 5060

** ไม่ใช่ว่า ADSL Router ทุกยี่ห้อจะทำ Port Forward แบบที่รับเข้ามาเป็น Port A แล้วเปลี่ยนเป็น Port B ได้นะครับ (อย่างเร้าท์เตอร์ Billion นี่ผมไม่เห็นว่ามันจะทำได้เลย รับเข้ามาพอร์ตไหนก็ต้องแปลงเป็นพอร์ตเดิม) ให้เช็คบน Router ที่ท่านใช้งานอยู่นะครับ เปลี่ยนใหม่ถ้าจำเป็น **

พอร์ต XXXX ที่ว่านี้ถ้าเป็น 5060 หล่ะก็ ไม่ดี แน่แท้ครับ เพราะใครๆก็รู้ว่า SIP Server มีพอร์ตดีฟอลท์คือ 5060 เวลาเขาจะยิง SIP Server เขาก็จะปั่นสคิปต์ให้ยิงมาที่พอร์ตนี้ เราต้องเปลี่ยนเป็นพอร์ตอื่นครับ เลือกมาสัก 1 พอร์ต เอาว่าเป็น 5050 ก็แล้วกัน

จากนั้นก็ไปเซ็ต Port Forward บน ADSL Router ให้ฟอร์เวอร์ด 5050 มาเป็น 5060 บนไอพีของ Elastix เท่านี้ก็จะโอเคครับ ปลอดภัยระดับหนึ่ง หากมีใครยิงหรือคอนเน็คมาที่ 5060 ก็จะไม่เจออะไรเพราะ ADSL Router ไม่รู้ว่ามันต้องทำอะไร มันก็จะดร๊อปทิ้งไป

ทีนี้เวลาเราคอนฟิก SIP devices ที่ให้คอนเน็คจาก Internet ได้ ก็ระบุพอร์ต SIP Server เป็น 5050 แทนนะครับ ส่วน IP ของ SIP Server ก็ให้ระบุเป็น IP จริงๆนะครับ ตามตัวอย่างในรูปนี้

รูปภาพ

การเปลี่ยน SIP Listening Port แบบที่ 2
การเปลี่ยน SIP Listening Port อีกแบบหนึ่งซึ่งมักใช้กับตอนที่เราเชื่อมต่อ Elastix กับ Internetโดยตรง หมายความว่า LAN IP ของ Elastix เป็น Public IP เลย ตามรูปนี้ครับ

รูปภาพ

นึกภาพนะครับว่าถ้า SIP Listening Port ของ Asterisk บน Elastix ยังคงเป็น 5060 และใครๆก็รู้ว่า SIP Server มี Listening Port 5060 ไม่ช้าไม่นานเมื่อท่านเข้าไปดู Log ของ Asterisk ก็จะเห็นว่ามีใครก็ไม่รู้ส่ง SIP messages เข้ามาเยอะแยะเลย ส่วนใหญ่ก็เป็นการเดา SIP accounts ทั้งนั้น

ส่วนวิธีการเปลี่ยน SIP Listening Port ของ Asterisk บน Elastix ให้ดูจากบทความนี้ครับ เทคนิคการเปลี่ยน SIP Listening Port ใน Elastix

เมื่อเราเปลี่ยน SIP Listening Port เป็นเลขอื่นแล้ว สมมติว่าเป็นพอร์ต 5252 จากนั้นการคอนเน็ค SIP Clients จาก Internet ก็ให้ทำเหมือนวิธีที่ 1 ครับ คือระบุหมายเลขพอร์ต 5252 ตามหลัง Public IP ของ Elastix ครับ

หวังว่าเทคนิคเล็กๆน้อยๆนี้จะเป็นประโยชน์ต่อทุกท่านนะครับ

บทความที่เกี่ยวข้อง
เทคนิคการแก้ไขปัญหา Elastix ใช้งานไม่ได้หาก Internet ดาวน์
** หากมีปัญหากับอุปกรณ์ที่ซื้อมาเองหรือบริการที่ทำขึ้นมาเอง ให้โพสต์ถามในเว็บบอร์ดนี้นะครับ **
** งานเร่งด่วนติดต่อว่าจ้างที่เบอร์ 08-5161-9439 อีเมล์ iamaladin@gmail.com ไลน์ NuizVoip ครับ **
nuiz
Diamond Member

Re: เทคนิคป้องกัน Elastix เมื่อต่อกับเน็ต - เปลี่ยนพอร์ต SIP

โพสต์โดย chollathee » 29 พ.ค. 2013 15:48

เพิ่มเติม

ของ UTM Firewall: pfSense ครับ

NAT_Redirect.png (98.9 KiB) เปิดดู 6028 ครั้ง
chollathee
Gold Member

Re: เทคนิคป้องกัน Elastix เมื่อต่อกับเน็ต - เปลี่ยนพอร์ต SIP

โพสต์โดย nuiz » 31 ก.ค. 2013 20:05

รูปนี้เป็นตัวอย่างการคอนฟิก Port Forwarding บน Linksys WRT54GL ลงเฟิร์มแวร์ Tomato 1.25 ครับ

รูปภาพ
** หากมีปัญหากับอุปกรณ์ที่ซื้อมาเองหรือบริการที่ทำขึ้นมาเอง ให้โพสต์ถามในเว็บบอร์ดนี้นะครับ **
** งานเร่งด่วนติดต่อว่าจ้างที่เบอร์ 08-5161-9439 อีเมล์ iamaladin@gmail.com ไลน์ NuizVoip ครับ **
nuiz

โพสต์โดย nuiz » 31 ก.ค. 2013 20:18

ส่วนรูปนี้เป็นหน้าคอนฟิก Port Forwarding บน Cisco RV042 เฟิร์มแวร์เวอร์ชั่น v4.1.1.01-sp

รูปภาพ

ในบทความต้องทำแบบที่ 2 ครับ คือต้องเปลี่ยนพอร์ต SIP Listening บน Elastix ด้วย เพราะว่า RV042 พอร์ตเข้าและออกต้องเป็นพอร์ตเดียวกัน เข้ามายังไงต้องออกไปอย่างนั้น เปลี่ยนหน้าตา หน้าเว็บใหม่ แต่ความสามารถเดิมๆ

เพิ่มพอร์ต UDP 5252 ใน Service Management แล้วกด Add to List
รูปภาพ

จากนั้นทำ Port Forwarding ไปที่ IP ของ Elastix
รูปภาพ
nuiz

ย้อนกลับไปยัง Elastix - Unified Communications Software