ติดตั้ง Elastix ไว้ IDC

Elastix IP Pbx

Moderator: jubjang

ติดตั้ง Elastix ไว้ IDC

โพสต์โดย siam72 » 21 เม.ย. 2010 10:22

สอบถามหน่อยครับ ว่าหลังจากที่ผมติดตั้ง Elastix ไว้ที่ IDC แล้ว โดยติดตั้งภายใน Hyper-v ไว้ โดยใส่ IP แล้ว สมมุติว่าเป็น ip=111.111.111.111 ซึ่งผมได้ทำ
1. แก้ไขเรื่องไอพีที่เราได้มา ให้ถูกต้อง
2. แก้่ไข name server ให้ถูกต้อง
3. หลังจากที่แก้ไขแล้ว restart network services หรือ restart เครื่องไปเลย
4. ping ดูว่าสามารถออกเน็ตได้ไหม
5. ทำการ yum -y updae ให้เสร็จเรียบร้อย

หากผมทำทั้งหมดนี้แล้วผมควรทำอะไรเพิ่มเติมบ้างเช่น ผมต้องแก้ไขไฟล์ hosts ไหม หรือแก้ไขไฟล์อื่น ตรงไหนบ้าง อยากให้ท่านผู้รู้แนะนำบ้างครับ

ขอบคุณครับ
สยาม
siam72
Bronz Member

Re: ติดตั้ง Elastix ไว้ IDC

โพสต์โดย nuiz » 21 เม.ย. 2010 11:46

ไฟล์ /etc/hosts แก้ไขด้วยก็ดีครับถึงแม้ว่าจะไม่จำเป็นก็ตาม
อย่างอื่นที่ผมพอจะแนะนำได้ ก็มีต่อไปนี้ครับ ทั้งหมดนี้มีบทความรองรับแล้ว คลิ๊กเปิดอ่านได้เลย
เช็คในไฟล์ /etc/asterisk/sip*.conf นะครับว่าได้คอนฟิก localnet, externip, externhost หรือเปล่า ถ้ามีก็ใส่ ; ข้างหน้าด้วย
ติดตั้ง/เปิด iptables มาใช้งาน
เซ็ต Asterisk Security ให้ Asterisk/Elastix ครับ หรือจะใช้โปรแกรม Fail2Ban ก็ได้
ติดตั้ง DenyHosts ไว้ดักพวกชอบเดาพาสเวอร์ด SSH
มอนิเตอร์ Asterisk ด้วย Asterisk SNMP

แล้วก็บทความนี้ครับ Securing Elastix จากเว็บอื่น
** หากมีปัญหากับอุปกรณ์ที่ซื้อมาเองหรือบริการที่ทำขึ้นมาเอง ให้โพสต์ถามในเว็บบอร์ดนี้นะครับ **
** งานเร่งด่วนติดต่อว่าจ้างที่เบอร์ 08-5161-9439 อีเมล์ iamaladin@gmail.com ไลน์ NuizVoip ครับ **
nuiz
Diamond Member

Re: ติดตั้ง Elastix ไว้ IDC

โพสต์โดย siam72 » 21 เม.ย. 2010 19:16

ขอบคุณครับที่แนะนำ

สยาม
siam72
Bronz Member

ย้อนกลับไปยัง Elastix - Unified Communications Software