เราสามารถทำ CTI ให้เวลามีสายเข้า แล้วให้เครื่อง agent pc เปิ

Elastix IP Pbx

Moderator: jubjang

เราสามารถทำ CTI ให้เวลามีสายเข้า แล้วให้เครื่อง agent pc เปิ

โพสต์โดย sansern » 17 พ.ย. 2010 16:17

คือผมมีโจทย์ อยากให้เมื่อเวลามีสายโทรเข้าจากภายนอกแล้วกดเบอร์ภายใน หรือ โทรจาก เบอร์ภายในเอง
แล้วให้ Elastix สั่งให้ client pc หรือ agent pc เปิด browser ขึ้นด้วย url ที่เราต้องการพร้อมส่ง cid เป็น query string ไปด้วย
สามารถทำได้ไหมครับ หรือมีวิธีอื่นแนะนำไหมครับ ขอบคุณครับ

ข้อมูลระบบ
sip server : elastix 2.0
softphone client : x - lite
sansern
Silver Member

Re: เราสามารถทำ CTI ให้เวลามีสายเข้า แล้วให้เครื่อง agent pc เปิ

โพสต์โดย nuiz » 17 พ.ย. 2010 18:41

ใช้ Elastix อยู่แล้ว ลองศึกษาจากบทความนี้นะครับ Asterisk Vtiger
แต่ถ้ามีปัญหาเรื่องการโชว์เบอร์ CID ตอนมีสายเข้ามาและการเรียกหน้าเว็บเพจชึ้นมา ให้ดูท้ายๆของบทความนะครับ ดูให้จบหน้า จะมีลิ้งค์ไปเว็บๆหนึ่งที่เขาแก้ไขได้แล้ว

(ผมยังไม่ได้อัพเดทวิธีการแก้ปัญหาตอนโทรเข้าในบทความนั้นเลย โทษทีครับ)
** หากมีปัญหากับอุปกรณ์ที่ซื้อมาเองหรือบริการที่ทำขึ้นมาเอง ให้โพสต์ถามในเว็บบอร์ดนี้นะครับ **
** งานเร่งด่วนติดต่อว่าจ้างที่เบอร์ 08-5161-9439 อีเมล์ iamaladin@gmail.com ไลน์ NuizVoip ครับ **
nuiz
Diamond Member

Re: เราสามารถทำ CTI ให้เวลามีสายเข้า แล้วให้เครื่อง agent pc เปิ

โพสต์โดย sansern » 17 พ.ย. 2010 18:58

ขอบคุณครับ ได้ผลอย่างไรจะกลับมาอัพเดทอีกที
sansern

โพสต์โดย sansern » 17 พ.ย. 2010 19:22

ลองอ่านดูแล้วผมเข้าใจว่า Vtiger เป็น integrate ของ elastix ใช่ไหมครับ เหมือนว่าเวลามีสายเข้าจะ pop up vtiger ขึ้นมา
แล้วจะทำยังไงให้เปิด browser อย่าง ie หรือ firefox ได้ทันทีเมื่อมีสายเข้ามาเลยอ่ะครับ ปัญหาคือให้เปิด web crm ที่พัฒนา
ขึ้นมาเมื่อมีสายเข้า

จริง ๆ แล้วผมได้ไปศึกษาระบบ call center crm ของที่นึง ทางนั้นเค้าใช้ elastix กับ xlite เวลามีสายเข้ามาเครื่อง client จะเปิด
webpage crm ที่พัฒนาเองทันที ผมสันนิษฐานไว้ประมาณนี้อ่ะครับ
- เป็นความสามารถของ xlite (แต่หาที่คอนฟิกไม่เจอทั้งใน xlite และ eyebeam และคิดว่าตัวอย่างที่ผมไปเห็นมาเค้าไม่น่าจะซื้อ sdk
ของ counterpath มาพัฒนาเองเพราะหน้าตาเหมือนกะ xlite เป๊ะ เลยตกไปก่อนประเด็นนี้)
- เป็นความสามารถของ SIP SERVER ผมลองหาวิธีดู ที่น่าจะใช่คือ
- CID LOOKUP SOURCE แต่ทำยังไงก็ยัีงไม่ได้
- ทำใน dialplan นี่ก็ยังหาวิธีไม่ได้เหมือนกัน sendurl คำสั่งนี่น่าจะใช่หรือเปล่าครับ

ประมาณนี้อ่ะครับ ไม่ว่าวิธีไหนก็ยังทำไม่ได้ เลยไม่รู้ว่ามาถูกทางหรือเปล่า รบกวนช่วยแนะนำหน่อยครับ
sansern

โพสต์โดย oilsysit » 20 พ.ย. 2010 09:52

ทำได้ครับ ไม่ต้องยุ่งกับ vtiger เลย เพราะความจริง vtiger ก็ใช้ Module นี้ แต่เขียนไว้ใน vtiger เอง
หากคุณทำ CRM หรื App ของตัวเอง ก็สามารถทำได้แบบอิสระ

มันมีสองตัว ฟรีครับ เน้นว่าฟรี ที่ให้ใช้ได้ โดยส่วนตัวแนะนำ ADM (Asterisk desktop manager)
เอแบบคร่าวๆก่อนนะ ไม่ได้ค่อยมาว่ากันต่อ

1. หา download ADM มาติดตั้ง มีทั้งบน Mac และ PC แต่อย่าใช้บน Mac เลย เวลาเทส เพราะมันไม่เสถียร
2. เพิ่ม Asterisk user ใน manage_custom.conf ใน /etc/asterisk
3. Reload config ขั้นตอนนี้เขียนไว้ เพราะผมเองหลงทางตั้งนาน เพราะไม่ได้ Reload config
4. Set ADM บนเครื่อง client และกำหนดค่า เบอร์ภายใน กำหนดค่า POPup browser

เท่านี้เอง เวลาคนโทรเข้าเบอร์ภายใน ไอ้โปรแกรมนี้ก็จะไปกระชาก IE และ สั่ง URL ที่เรากำหนด และสามรถใช้ค่าสู่ URL ตามใจเราได้
โดยให้ได้ 3-4 ค่า แต่ผมเองใช้แค่ 2 ค่า คือ Caller id และ name ครับ

ลองก่อนๆ หากไม่ได้บอกกันอีกที จะตอบแบบละเอียดขึ้น

email ผม oilsysit@gmail.com
ปล.ถ้าถามตอบทางเมล ต้องเอามา Post คืนสังคมด้วยนะครับ
oilsysit

โพสต์โดย nuiz » 20 พ.ย. 2010 18:51

ขอบคุณครับที่แนะนำทริกเด็ดๆ จะลองเล่นดูครับ
** หากมีปัญหากับอุปกรณ์ที่ซื้อมาเองหรือบริการที่ทำขึ้นมาเอง ให้โพสต์ถามในเว็บบอร์ดนี้นะครับ **
** งานเร่งด่วนติดต่อว่าจ้างที่เบอร์ 08-5161-9439 อีเมล์ iamaladin@gmail.com ไลน์ NuizVoip ครับ **
nuiz
Diamond Member

โพสต์โดย sansern » 20 พ.ย. 2010 19:10

ขอบคุณมากๆครับ หากทำแล้วได้ผลอย่างไรก็จะมาแจ้งให้ทราบนะครับ
sansern

โพสต์โดย sansern » 22 พ.ย. 2010 17:23

คุณ oilsysit ครับ ผม download amd มาลงแล้วสร้าง user ใน manager_custom.conf แล้วแต่ amd ติดต่อกับ sip server ไม่ได้ครับ
ผมทำตามนี้ ผิดตรงไหนรบกวนด้วยครับ ขอบคุณครับ

manager.conf
[general]
enabled = yes
port = 5038
bindaddr = 0.0.0.0

manager_custom.conf
[adm]
secret = adm
permit=127.0.0.1/255.255.255.0
read = system,call,log,verbose,command,agent,user
write = system,call,log,verbose,command,agent,user

ADM Preferances
Manager
Hostname : ip sip server
Port : 5038
User : adm
Password : amd

Extensions
Priority : 1
Context : Khao (Display name)
Source : SIP/1512
External Prefix : 2
My channels : SIP/1512
sansern

โพสต์โดย sansern » 22 พ.ย. 2010 18:17

ทำได้แล้วครับ คอนฟิกตามด้านบนเหมือนเดิม แต่ต้องดาวน์โหลดตัว bundle jre มาลงแทน
รูปภาพ

รูปนี้คอนฟิกให้เวลามีสายเข้าทดลองเปิด google แล้วส่ง CID หมายเลขโทรเข้าเป็น query string
รูปภาพ

ขอบคุณ คุณ nuiz และ คุณ oilsysit มาก ๆ ครับ
sansern

โพสต์โดย oilsysit » 17 มิ.ย. 2012 15:37

เพิ่มเติม มีคนขอ ADM ผมมา บอกว่าหาดาวโหลดไม่ได้ เลย Upload มาให้นะครับ (K.Kitti)

http://www.ns.co.th/oil/AsteriskDesktop ... bundle.rar
oilsysit

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง Elastix - Unified Communications Software