จะกำหนดสิทธิ์ของ user ได้ยังไงครับ

โปรแกรมบน CentOS ที่ควรติดตั้งใช้งานร่วมกับ VoIP Server

จะกำหนดสิทธิ์ของ user ได้ยังไงครับ

โพสต์โดย sakang » 18 ก.ค. 2011 06:51

ได้คำสั่งนี้มาไม่รู้ใช้ทำอะไรไม่กล้าใช้สุ่มสี่สุ่มห้า คำสั่งคล้ายๆกับอนุญาติอ่านเขียนไฟลอะครับ
chown -R smokietor /var/www/html/domain
เป็นการมอบสิทธิ์ให้ smokietor มีสิทธิ์ใน Folder domain แต่จะมีผลทั้ง Sub folder และ File ทั้งหมดที่อยู่ใน Folder ของ user นั้นๆ

ไม่ค่อย get เท่าไรอะครับ คือตอนนี้ Folder ของ user อยากให้ user จัดการได้แค่ Folder ของตัวเอง แบบนี้อะครับ

user01
user02
user03

user01 สามารถจัดการ Folder ของตัวเองได้ แต่ไม่สามารถเข้าจัดการ Folder ของ user02 และ user03 ผมจะต้องใช้คำสั่งอะไรครับ สามารถ config ให้เป็นค่าคงที่เลยได้ไหมว่า user แต่ละ user จัดการได้แค่ Folder ของตัวเอง ไม่สามารถเข้าไปกวน Folder ของ user อื่นได้ เหมือนกับการกำหนดสิทธิ์แบบของ directadmin อะครับ
sakang

Re: จะกำหนดสิทธิ์ของ user ได้ยังไงครับ

โพสต์โดย nuiz » 18 ก.ค. 2011 18:35

สมมติว่าจะให้ user01 มีสิทธิในไดเร็คตอรี่ /var/www/html/domain/user01 คนเดียวเลย
ลอง
chown -R user01:user01 /var/www/html/domain/user01
chmod 700 /var/www/html/domain/user01
** หากมีปัญหากับอุปกรณ์ที่ซื้อมาเองหรือบริการที่ทำขึ้นมาเอง ให้โพสต์ถามในเว็บบอร์ดนี้นะครับ **
** งานเร่งด่วนติดต่อว่าจ้างที่เบอร์ 08-5161-9439 อีเมล์ iamaladin@gmail.com ไลน์ NuizVoip ครับ **
nuiz
Diamond Member

ย้อนกลับไปยัง CentOS - The Community Enterprise Operating System