การใช้งานโปรแกรม vim บน Linux

โปรแกรมบน CentOS ที่ควรติดตั้งใช้งานร่วมกับ VoIP Server

การใช้งานโปรแกรม vim บน Linux

โพสต์โดย voip4share » 05 ม.ค. 2010 14:34

ถ้าเราต้องการสร้างไฟล์หรือแก้ไขข้อมูลในไฟล์บน Linux แล้วหล่ะก็ คงหนีไม่พ้นโปรแกรมประเภท Text Editor นะครับ โดยโปรแกรมที่ติดตั้งมาบน CentOS Linux คือ โปรแกรม Vim ครับ คำสั่งเรียกใช้งานคือ vi

Note! โปรแกรม Text Editor บน Linux มีหลายโปรแกรมนะครับ เช่น nano, pico เป็นต้น สามารถติดตั้งเพิ่มเติมได้ และการแก้ไขไฟล์บน Linux สมัยนี้สามารถทำผ่านเว็บอินเตอร์เฟสได้แล้วนะครับ เช่นติดตั้งโปรแกรม Webmin (http://www.webmin.com) ซึ่งโปรแกรมนี้สามารถจัดการ Linux ได้โดยผ่านเว็บอินเตอร์เฟส แทบไม่ต้องใช้คอมมานด์ไลน์เลย ไว้ผมจะเขียนถึง Webmin ตัวนี้นะครับ

เริ่มต้นใช้ vi

1. รีโมทเข้าไปที่เครื่อง Linux
2. เข้าไปที่โฟลเดอร์ที่ต้องการสร้าง หรือ แก้ไขไฟล์ เช่น /etc/asterisk
[root@sip /]# cd /etc/asterisk
3. ถ้าต้องการสร้างไฟล์ขึ้นมาใหม่ พิมพ์คำสั่งว่า vi ตามด้วยชื่อไฟล์ เช่น vi myfile.conf เป็นต้น ถ้าต้องการเรียกไฟล์ที่มีอยู่แล้วขึ้นมาดู ให้พิมพ์ vi ตามด้วยชื่อไฟล์นั้นๆครับ เช่น vi asterisk.conf เป็นต้น

กดปุ่ม a หรือ s แล้วเริ่มต้นพิมพ์ข้อความได้เลย หรือกดปุ่มลูกศรเพื่อเลื่อนเคอเซอร์

สังเกตุสถานะที่มุมล่างซ้ายมือนะครับ เช่น
-- INSERT -- หมายถึงโหมดแก้ไข พิมพ์ ลบ แทรก ข้อความได้ ถ้าต้องการออกจากโหมด INSERT เช่น ต้องการบันทึกไฟล์ ต้องการยกเลิกการแก้ไข ต้องการออกจากโปรแกรม ให้ กดปุ่ม Control C ครับ

เมื่อแก้ไขไฟล์เสร็จแล้ว ให้ออกจากโหมด INSERT โดยกดปุ่ม Control C นะครับ จากนั้นเลือกเอาว่าจะบันทึก จะออก หรือบันทึกแล้วออก หรือออกและไม่บันทึก

:w บันทึกไฟล์
:wq บันทึกไฟล์แล้วออก
:q! ออกโดยไม่บันทึก
:q ออกจากโปรแกรม (ถ้าออกไม่ได้ให้ใช้ :q! แทนนะครับ)
voip4share
Administrator

Re: การใช้งานโปรแกรม vim บน Linux

โพสต์โดย voip4share » 05 ม.ค. 2010 14:49

มาดูปุ่มควบคุมของโปรแกรมครับ
ปุ่มเหล่านี้จะทำให้เราใช้งานโปรแกรมได้สะดวกมากยิ่งขึ้น (อาจจะงงนิดหน่อยในตอนแรก)
voip4share
Administrator

ย้อนกลับไปยัง CentOS - The Community Enterprise Operating System