ขอปรึกษา โดเมนเนม หน่อยครับ

โปรแกรมบน CentOS ที่ควรติดตั้งใช้งานร่วมกับ VoIP Server

ขอปรึกษา โดเมนเนม หน่อยครับ

โพสต์โดย gutopit » 14 ม.ค. 2012 22:33

ขอปรึกษา โดเมนเนม หน่อยครับ :?:

ผมอยากใช้โดเมนเนมจริง ที่ไม่ใช่ ddns แต่ผมใช้เน็ต adsl ไม่ได้ fix ip ครับ จะใช้ได้ไหมครับ :lol:

ถ้าไม่ได้ก็ไม่เป็นไรครับ :P

แต่ถ้าใช้ได้มีวิธีทำ หรือแนะนำ ไหมครับ :o

ทีผมมี

OS CentOS 5.7

net adsl 1 สาย ไม่ได้ fix ip ครับ

server 1 เครื่อง ทำมั่วๆเอาเอง

โดเมนเนม 1 ชื่อ จดโดยความใจร้อนแบบไม่ได้ทงได้ถามใครเลย พึ่งจะมาถามนิแหละครับ :oops: :oops:

ขอบพระคุณครับ :mrgreen:
gutopit

Re: ขอปรึกษา โดเมนเนม หน่อยครับ

โพสต์โดย nuiz » 15 ม.ค. 2012 09:27

อาจจะได้นะครับ ไม่ทราบว่า DNS Server นี่อยู่ที่เครื่อง CentOS นี้ด้วยป่าวครับ หรือว่าอยู่ที่คนรับจดโดเมน ตอนคอนฟิกผมก็ยังไม่เคยลองกับ Dynamic IP สักที ทุกทีก็เป็น Static IP

ถ้าจะเอา DNS Server มาไว้ที่เครื่อง CentOS นี้ด้วย ลองทำตามบทความนี้ครับ วิธีการจดโดเมนเนมและคอนฟิก Child DNS Server และ วิธีการคอนฟิก DNS Server (Bind)

แต่ถ้าใช้ DNS Server ของคนที่รับจดโดเมน ก็ลองบอกชื่อ DDNS เขาไป ว่าเราอยากได้ชื่ออะไร แล้วให้เขาแม๊บมาที่ xxx.dyndns.org ของเรา อาจได้ก็ได้นะครับ

** แต่ผมไม่มั่นใจว่า support ที่คุณคุยด้วยเขาจะรอบรู้สักขนาดไหนนะครับ เขาอาจจะไม่ทำแม้กระทั่งลองเทสดูก่อนถ้าเขายังไม่เคยลอง **
** หากมีปัญหากับอุปกรณ์ที่ซื้อมาเองหรือบริการที่ทำขึ้นมาเอง ให้โพสต์ถามในเว็บบอร์ดนี้นะครับ **
** งานเร่งด่วนติดต่อว่าจ้างที่เบอร์ 08-5161-9439 อีเมล์ iamaladin@gmail.com ไลน์ NuizVoip ครับ **
nuiz
Diamond Member

ย้อนกลับไปยัง CentOS - The Community Enterprise Operating System