เทคนิคการสร้าง Sub Interface ของการ์ด LAN

โปรแกรมบน CentOS ที่ควรติดตั้งใช้งานร่วมกับ VoIP Server

เทคนิคการสร้าง Sub Interface ของการ์ด LAN

โพสต์โดย nuiz » 29 มี.ค. 2010 10:27

ปกติในเครื่อง CentOS จะมีพอร์ต LAN อยู่อย่างน้อย 1 พอร์ตนะครับ ถ้าหากเราต้องการแยกเน็ตเวอร์คในวง LAN ออกจากกันเป็น 2 หรือ 3 วง (หรือมากกว่านี้) จะเพื่ออะไรก็แล้วแต่ เช่น แยกแผนก แยกระหว่าง LAN และ Internet โดยใช้ CentOS เป็นตัวแยก ถ้าเซอร์เวอร์มีพอร์ต LAN มากกว่า 1 พอร์ต ก็แยกได้เลยไม่มีปัญหาอะไร แต่ถ้ามีอยู่แค่ 1 พอร์ตหล่ะก็ ต้องทำ Sub Interface ครับ ซึ่งหลักการคือแบ่ง Main Interface eth0 เป็น Sub Interface ย่อยๆ เช่น eth0:1, eth0:2, eth0:3,... เป็นต้น อยากได้กี่ Sub Interface ก็ตั้งขึ้นมาเรื่อยๆครับ
แต่วิธีนี้ก็พอจะแก้ขัดได้นะครับ แต่ถ้าจะให้ดีจริงๆก็ควรจะแยก Physical เลยจะดีกว่า เพื่อความมั่นใจ

วิธีการสร้าง Sub Interface มีดังต่อไปนี้ครับ

1. สมมติว่าพอร์ต LAN มีชื่อว่า eth0 แล้วต้องการสร้าง Sub Interface eth0:1
2. เข้าไปที่ไดเร็คตอรี่ /etc/sysconfig/network-scripts
3. ก๊อปปี้ไฟล์คอนฟิก
โค้ด: เลือกทั้งหมด
cp ifcfg-eth0 ifcfg-eth0:1

4. แก้ไขไฟล์ ifcfg-eth0:1
vi ifcfg-eth0:1

DEVICE=eth0:1
BOOTPROTO=static
ONBOOT=yes
IPADDR=192.168.0.1
NETMASK=255.255.255.0
TYPE=Ethernet

ไอพีจะเป็นวงเดียวกันหรือคนละวงกับ eth0 ก็ได้นะครับ

5. รีสตาร์ท Network
ifup eth0:1

หรือ
service network restart

6. เช็คดูด้วยคำสั่ง ifconfig
ก็จะมองเห็นทั้ง eth0 และ eth0:1 ครับ

7. สร้าง Route ตามปกติ
ถ้า eth0 เป็น default route ให้ใส่บรรทัด GATEWAY=ใส่ไอพีของเร้าท์เตอร์ ไว้ในไฟล์ eth0
ส่วน eth0:1 ไม่ต้องใส่บรรทัด GATEWAY แต่ให้เพิ่ม Route โดยการเพิ่มจาก Command Line และใส่ไว้ในไฟล์ /etc/rc.d/rc.local

route add -net 172.20.1.0/24 gw 192.168.0.2

สมมติว่า 192.168.0.2 เป็นไอพีของเร้าท์เตอร์ที่จะไปยังเน็ตเวอร์ค 172.20.1.0/24
** หากมีปัญหากับอุปกรณ์ที่ซื้อมาเองหรือบริการที่ทำขึ้นมาเอง ให้โพสต์ถามในเว็บบอร์ดนี้นะครับ **
** งานเร่งด่วนติดต่อว่าจ้างที่เบอร์ 08-5161-9439 อีเมล์ iamaladin@gmail.com ไลน์ NuizVoip ครับ **
nuiz
Diamond Member

ย้อนกลับไปยัง CentOS - The Community Enterprise Operating System