ติดตั้ง JRE 6 บน CentOS

โปรแกรมบน CentOS ที่ควรติดตั้งใช้งานร่วมกับ VoIP Server

ติดตั้ง JRE 6 บน CentOS

โพสต์โดย nuiz » 07 ก.พ. 2011 10:14

พอดีว่าตอนแรกผมต้องการติดตั้ง JRE บน CentOS แต่ Search ดูใน Google แล้วมันไม่ค่อยละเอียดเท่าไหร่ ทำตามยังงงๆเลย ก็เลยจัดการเขียนขึ้นมาใหม่ให้มันละเอียดๆ (คิดว่าละเอียดนะ) เผื่อว่าจะช่วยประหยัดเวลาของท่านสมาชิกได้บ้างนิดๆหน่อยๆ

บทความนี้เป็นวิธีการติดตั้ง Java SE Runtime Environment (JRE) เวอร์ชั่น 6 ครับ ซึ่งผมขออธิบายเกี่ยวกับ Java Packages ที่เรียกว่า SE สักเล็กน้อยดังนี้ครับ (เพราะตอนแรกผมก็เคยงุนงงกับมันมาก่อน)

Java SE (คำว่า SE ย่อมาจาก Standard Edition ครับ) มีอยู่ด้วยกัน 2 แบบ คือ (อ้างอิง Java ของ Sun ครับ)

- JRE (ย่อมาจาก Java Platform SE Runtime Environment) ใช้ในการรัน Application ที่เขียนด้วยภาษา Java ครับ
- JDK (ย่อมาจาก Java Platform Developement Kit) ใช้ในการเขียน พัฒนา Application ด้วยภาษา Java จะเขียนใหม่หรือโมดิฟาย ก็ต้องมีตัวนี้ ถ้าติดตั้ง JDK ก็จะมี JRE ติดตั้งมาด้วยนะครับ

บางท่านหรือบางเว็บไซต์จะเรียก JRE ว่าเป็น Java Virtual Machine ครับ และอาจจะเรียกเวอร์ชั่น 6 ว่า 1.6 ด้วยอีกต่างหาก ก็ขอให้รู้ว่าเป็นตัวเดียวกัน

เอาหล่ะครับมาติดตั้งกันเลยดีกว่า

1. เข้าเว็บ แล้วดาวน์โหลด
http://www.oracle.com/technetwork/java/ ... index.html

เลือก Java SE JRE ตัวใดตัวหนึ่ง หรือจะเลือกทั้งสองตัวก็ได้ ทีละตัว และเลือก Platform = Linux หรือ Linux x64 เลือกไฟล์ที่มีคำว่า rpm อยู่ด้วย (จริงๆขั้นตอนนี้จะคลิ๊กราวๆ 2 เพจครับ แต่ผมเขียนรวมไว้เป็นบรรทัดเดียว)

2. ดาวน์โหลดลงบนเครื่องคอมพิวเตอร์

3. อัพโหลดไฟล์เข้า server
* ท่านใดมีวิธีการที่สะดวกและรวดเร็วกว่าข้อ 2 และ 3 รบกวนแนะนำด้วยนะครับ พอดีผมก๊อบลิ้งค์มาแล้วใช้ wget มันบอกว่า file not found อ่ะครับ ก็เลยต้องดาวน์โหลดเข้าคอมก่อนแล้วค่อยอัพเข้า Server อีกต่อนึง

4. ติดตั้ง
ไฟล์ที่ผมดาวน์โหลดมาเป็น JRE SE 6 Update 23 เครื่องทีจะติดตั้งลง Linux แบบ 32 บิต ไว้

ทำให้ Execute ได้
โค้ด: เลือกทั้งหมด
chmod +x jre-6u23-linux-i586-rpm.bin

ติดตั้ง
./jre-6u23-linux-i586-rpm.bin

ข้อความขณะติดตั้ง

Unpacking...
Checksumming...
Extracting...
UnZipSFX 5.50 of 17 February 2002, by Info-ZIP (Zip-Bugs@lists.wku.edu).
replace jre-6u23-linux-i586.rpm? [y]es, [n]o, [A]ll, [N]one, [r]ename: y
inflating: jre-6u23-linux-i586.rpm
Preparing... ########################################### [100%]
1:jre ########################################### [100%]
Unpacking JAR files...
rt.jar...
jsse.jar...
charsets.jar...
localedata.jar...
plugin.jar...
javaws.jar...
deploy.jar...

Done.

ตรวจสอบ
java -version

java version "1.6.0_23"
Java(TM) SE Runtime Environment (build 1.6.0_23-b05)
Java HotSpot(TM) Client VM (build 19.0-b09, mixed mode, sharing)

5. เซ็ต JAVA_HOME
JAVA_HOME เป็น Environment Variable ครับ มันจะบอกว่าจะหาคำสั่ง java ได้ที่ไดเร็คตอรี่ไหน
การเซ็ต JAVA_HOME นี้สำคัญมากเลยนะครับ เพราะส่วนใหญ่ Java Application มันถูกคอนฟิกว่าให้มองหา JAVA_HOME ถ้ามันหาไม่เจอก็จะฟ้อง Error และจะทำให้รัน Application ไม่ได้ครับ

export JAVA_HOME=/usr/java
export PATH=$JAVA_HOME/bin:$PATH

ให้เอาคำสั่งนี้ไปไว้ในไฟล์ /etc/rc.d/rc.local ถ้าไม่รู้จะวางไว้บรรทัดไหนดี เอาไว้บรรทัดล่างสุดก็ได้ครับ

เวลาเราพิมพ์คำสั่ง env จาก Linux Prompt ก็จะต้องเห็นบรรทัดนี้ครับ
PATH=/usr/java/bin:/usr/kerberos/sbin:/usr/kerberos/bin:/usr/local/sbin:/usr/local/bin:/sbin:/bin:/usr/sbin:/usr/bin:/root/bin
JAVA_HOME=/usr/java

6. ไดเร็คตอรี่ติดตั้ง
/usr/java/jre1.6.0_23
ครับ

ถ้าอยากถอนโปรแกรมออกให้ทำแบบนี้ครับ
1. เช็คว่า package JRE มีชื่อว่าอะไรอะไร
rpm -qa | grep jre

ผลลัพธ์
jre-1.6.0_23-fcs
jdk-1.6.0_23-fcs

2. ถอนโปรแกรม jre ออกด้วย rpm -e
rpm -e jre-1.6.0_23-fcs

เรียบร้อยครับ

บทความที่เกี่ยวข้อง
ติดตั้ง Tomcat บน CentOS
** หากมีปัญหากับอุปกรณ์ที่ซื้อมาเองหรือบริการที่ทำขึ้นมาเอง ให้โพสต์ถามในเว็บบอร์ดนี้นะครับ **
** งานเร่งด่วนติดต่อว่าจ้างที่เบอร์ 08-5161-9439 อีเมล์ iamaladin@gmail.com ไลน์ NuizVoip ครับ **
nuiz
Diamond Member

ย้อนกลับไปยัง CentOS - The Community Enterprise Operating System