ติดตั้ง FreeRadius - Open Source Radius Server ให้รองรับ EAP

โปรแกรมบน CentOS ที่ควรติดตั้งใช้งานร่วมกับ VoIP Server

Re: ติดตั้ง FreeRadius - Open Source Radius Server

โพสต์โดย haeha » 16 ก.พ. 2010 06:52

ขอความกรุณาแก้ error นี้ให้หน่อยครับ
ผมติดตั้งใน CentOs 5.4 Final Release
ตามวิธีข้างบน จนถึงขั้นตอน
service radiusd start แล้ว แต่รันไม่ขึ้น

[root@localhost ~]# service radiusd start
Starting RADIUS server: [FAILED]

เช็ค radius.log แล้วขึ้น error แบบนี้

Tue Feb 16 06:33:30 2010 : Info: Loaded virtual server inner-tunnel
Tue Feb 16 06:33:30 2010 : Error: Could not link driver rlm_sql_mysql: rlm_sql_mysql.so: cannot open shared object file: No such file or directory
Tue Feb 16 06:33:30 2010 : Error: Make sure it (and all its dependent libraries!) are in the search path of your system's ld.
Tue Feb 16 06:33:30 2010 : Error: /etc/raddb/sql.conf[22]: Instantiation failed for module "sql"
Tue Feb 16 06:33:30 2010 : Error: /etc/raddb/sites-enabled/default[159]: Failed to find module "sql".
Tue Feb 16 06:33:30 2010 : Error: /etc/raddb/sites-enabled/default[62]: Errors parsing authorize section.
Tue Feb 16 06:33:30 2010 : Error: Failed to load virtual server <default>

ไม่ทราบว่าต้องแก้ไขยังไง ถึงจะใช้งานได้ครับ
ผมเข้าใจว่ามันไม่พบ mysql driver --> rlm_sql_mysql: rlm_sql_mysql.so:

แต่ไม่ทราบวิธีโหลดและติดตั้งไดเวอรื สำหรับ freeradius-server-2.1.8.tar.gz for CentOs 5.4
รบกวนขอคำแนะนำด้วยนะครับ
http://www.irbeautina.biz
เว็ปขายสินค้าแบรนด์ไทยตั้งโดยโรงงานรับจ้างผลิต ที่สั่งสมประสบการณ์การผลิตเพื่อการส่งออกมากว่า 27 ปี
มีผลิตภัณฑ์หลากหลายอาทิ สินค้าด้านความงาม อาหารเสริม สปา บำรุงผิวพรรณ รักษาสิว ฝ้า น้ำหอม เครื่องประดับ
เปิดรับสมัครตัวแทนจำหน่ายอิสระ แฟรนไชส์
ภาพประจำตัวสมาชิก
haeha
Silver Member

Re: ติดตั้ง FreeRadius - Open Source Radius Server

โพสต์โดย voip4share » 16 ก.พ. 2010 08:56

ใช่ครับ ปัญหาเกิดจากโปรแกรม FreeRadius หาโมดูล sql ไม่เจอ (มีการเรียกใช้โมดูลนี้ในไฟล์คอนฟิก แต่โปรแกรมหาโมดูลไม่เจอ) เป็นเพราะว่าตอนคอมไพล์ไม่ได้คอมไพล์ sql module ไปด้วย

ตอนที่เราใช้คำสั่ง ./configure นะครับ มันจะตรวจเช็คในเครื่องว่ามีโปรแกรมอื่นๆที่มันต้องการหรือเปล่า ถ้ามีมันก็จะคอมไพล์ให้รองรับการใช้งานร่วมกับโปรแกรมเหล่านั้น แต่ถ้าหาไม่เจอมันก็จะไม่คอมไพล์

ผมสงสัยว่าในเครื่องของคุณ haeha ยังไม่ได้ติดตั้ง mysql-devel หน่ะครับ ถ้าใช่หล่ะก็ผมต้องขอโทษด้วยผมลืมเขียนไป แต่ผมก็ได้แก้ไขแล้วครับ :D

ตอนที่ใช้คำสั่ง ./configure มีข้อความอะไรที่เกี่ยวกับ mysql หรือเปล่าครับ ลองทำใหม่อีกรอบแล้วก๊อปมาให้ผมดูหน่อยครับและตอนคอมไพล์ FreeRadius มี Error อะไรหรือเปล่าครับ

เบื้องต้นผมแนะนำอย่างนี้นะครับ ลองเช็คดูครับว่าในเครื่องมี mysql-devel อยู่หรือเปล่า
โค้ด: เลือกทั้งหมด
rpm -qa | grep mysql

ถ้าสมมุตว่าไม่มี mysql-devel ก็ติดตั้งก่อนครับ
โค้ด: เลือกทั้งหมด
yum -y install mysql-devel

แล้วก็คอมไพล์ FreeRadius อีกรอบ
voip4share
Administrator

โพสต์โดย haeha » 17 ก.พ. 2010 03:59

ขอบคุณ Administrator ที่มาช่วยแก้ไขปัญหา
Error: Could not link driver rlm_sql_mysql: rlm_sql_mysql.so: cannot open shared object file: No such file or directory
ทำตามวิธีข้างบนแล้วก็ผ่าน error นี้ไปได้ครับ

ฝากวิธีแก้ปัญหาอีก ปัญหาสำหรับมือใหม่หัดลงเหมือนผมนะครับ พอท่านลงถึง Step 16
16. สตาร์ทเซอร์วิส radiusd
[root@localhost ~]# service radiusd start
Starting RADIUS server: [FAILED]
จะมีปัญหา service รันไม่ขึ้น

ปัญหาหลังจากสั่งรันเซอร์วิส radiusd
เนื่องมาจาก หากท่านยังไม่แก้ไขไฟล์คอนฟิกเลย จะไม่สามารถรันเซอร์วิส radiusd ได้

เมื่อเกิดปัญหาในการใช้งาน radiusd ไฟล์หนึ่งที่สามารถตรวจสอบปัญหาได้คือไฟล์ /var/log/radius/radius.log
ถ้าใน log file ท่านขึ้นแบบนี้

Wed Feb 17 02:36:05 2010 : Error: rlm_eap: SSL error error:02001002:system library:fopen:No such file or directory
Wed Feb 17 02:36:05 2010 : Error: rlm_eap_tls: Error reading certificate file /etc/raddb/certs/server.pem
Wed Feb 17 02:36:05 2010 : Error: rlm_eap: Failed to initialize type tls
Wed Feb 17 02:36:05 2010 : Error: /etc/raddb/eap.conf[17]: Instantiation failed for module "eap"
Wed Feb 17 02:36:05 2010 : Error: /etc/raddb/sites-enabled/inner-tunnel[223]: Failed to find module "eap".
Wed Feb 17 02:36:05 2010 : Error: /etc/raddb/sites-enabled/inner-tunnel[176]: Errors parsing authenticate section.
Wed Feb 17 02:36:05 2010 : Error: Failed to load virtual server inner-tunnel

วิธีแก้ปัญหานี้สามารถเข้าไปดูได้ที่นี่ครับ
http://spalinux.com/2009/11/basic_install_freeradius

แต่ตาม Link ข้างบน แนะนำแต่วิธีสร้าง certificate ไฟล์ เพื่อทดสอบการใช้งาน radiusd เท่านั้น
ไม่ได้ระบุวิธีแก้ไขคอนฟิก เพื่อระบุ Certificate Details เพื่อแสดงชื่อหน่วยงานให้ถูกต้อง สำหรับการใช้งานจริง
รบกวนขอความรู้เพิ่มเติมด้วยนะครับ สำหรับท่านที่ทราบ
http://www.irbeautina.biz
เว็ปขายสินค้าแบรนด์ไทยตั้งโดยโรงงานรับจ้างผลิต ที่สั่งสมประสบการณ์การผลิตเพื่อการส่งออกมากว่า 27 ปี
มีผลิตภัณฑ์หลากหลายอาทิ สินค้าด้านความงาม อาหารเสริม สปา บำรุงผิวพรรณ รักษาสิว ฝ้า น้ำหอม เครื่องประดับ
เปิดรับสมัครตัวแทนจำหน่ายอิสระ แฟรนไชส์
ภาพประจำตัวสมาชิก
haeha
Silver Member

โพสต์โดย voip4share » 17 ก.พ. 2010 09:44

ขอโทษอีกรอบครับ ผมเขียนบทความข้ามไปหน่อย มันยังไม่มีขั้นตอนการสร้าง Certificate ผมเพิ่มในบทความแล้วครับ :D รบกวนอ่านเพิ่มเติมในบทความนะครับ เทสแล้วครับว่ารันได้ชัวร์
voip4share
Administrator

Re: ติดตั้ง FreeRadius - Open Source Radius Server ให้รองรับ EAP

โพสต์โดย sitt01 » 17 ก.ค. 2011 15:47

ผมไปลบ radius.log ไปแล้วมันก็ไม่ขึ้นอีกเลย ต้องทำยังไงครับ
ข้อดีของการเป็นคนทำคอมพิวเตอร์ คือ ทำยังไงคอมพิวเตอร์ก็จะไม่เจ๊ง ถ้าไม่ไปยุ่งกับ Hardware อย่างมากก็แค่เสียเวลาลง โปรแกรมใหม่ แต่อย่างว่ายิ่งลงบ่อยเท่าไรก็ยิ่งขำนาญเท่านี้น
sitt01
Gold Member

Re: ติดตั้ง FreeRadius - Open Source Radius Server ให้รองรับ EAP

โพสต์โดย nuiz » 18 ก.ค. 2011 21:01

สตาร์ท radius ใหม่ น่าจะได้ครับ
** หากมีปัญหากับอุปกรณ์ที่ซื้อมาเองหรือบริการที่ทำขึ้นมาเอง ให้โพสต์ถามในเว็บบอร์ดนี้นะครับ **
** งานเร่งด่วนติดต่อว่าจ้างที่เบอร์ 08-5161-9439 อีเมล์ iamaladin@gmail.com ไลน์ NuizVoip ครับ **
nuiz
Diamond Member

โพสต์โดย sitt01 » 18 ก.ค. 2011 21:04

ทำแล้วไม่ได้ครับ ผมลองมัน fail แต่ log ไม่ขึ้น
ข้อดีของการเป็นคนทำคอมพิวเตอร์ คือ ทำยังไงคอมพิวเตอร์ก็จะไม่เจ๊ง ถ้าไม่ไปยุ่งกับ Hardware อย่างมากก็แค่เสียเวลาลง โปรแกรมใหม่ แต่อย่างว่ายิ่งลงบ่อยเท่าไรก็ยิ่งขำนาญเท่านี้น
sitt01
Gold Member

ย้อนกลับไปยัง CentOS - The Community Enterprise Operating System