ทำให้ Asterisk รองรับดาต้าเบส MySQL

Asterisk Opensource IP Pbx

ทำให้ Asterisk รองรับดาต้าเบส MySQL

โพสต์โดย voip4share » 16 ธ.ค. 2009 00:07

1. ติดตั้ง MySQL ก่อน

การติดตั้งแบบที่ง่ายที่สุดคือติดตั้งจากคำสั่ง yum ครับ สำหรับบน CentOS ตรวจสอบว่าติดตั้ง MySQL Server ไว้หรือยัง ดังนี้
ล๊อกอินเข้า Asterisk แล้วใช้คำสั่ง rpm -qa | grep mysql แล้วกด enter ดังรูป
Checking To See MySQL Server Installed
check_mysql.png (4.09 KiB) เปิดดู 13621 ครั้ง

คำสั่งนี้จะแสดงรายชื่อโปรแกรมที่เราตรวจสอบว่าติดตั้งไปแล้วหรือยัง ถ้าปรากฏมี mysql-* อยู่แสดงว่าติดตั้ง MySQL แล้ว ถ้าไม่มีแสดงว่าไม่ได้ติดตั้ง ให้ติดตั้งด้วยคำสั่ง yum -y install mysql-devel mysql mysql-server ดังรูป
Using Yum Command to Install MySQL Server
yum_install_mysql.png (1.92 KiB) เปิดดู 13621 ครั้ง

รอจนกระทั่งติดตั้งแล้วเสร็จ
voip4share
Administrator

Re: ทำให้ Asterisk รองรับดาต้าเบส MySQL ทำอย่างไร

โพสต์โดย voip4share » 17 ธ.ค. 2009 14:37

2. ดาวน์โหลดแพ็กเก็ต Asterisk-Addons

2.1 ดาวน์โหลดแพ็กเก็ต Asterisk-Addons
เข้าไปที่เว็บไซต์นี้นะครับ http://downloads.asterisk.org/pub/telephony/asterisk หาไฟล์ Asterisk-Addons ให้สัมพันธ์กับเวอร์ชั่นของ Asterisk ที่ติดตั้งไปแล้วด้วยนะครับ ยกตัวอย่างเช่น ถ้าเป็น Asterisk 1.6.1 ก็ต้องเป็น Asterisk-Addon 1.6.1 ด้วย เลือกโหลดเวอร์ชั่นที่ใหม่ที่สุดครับ เช่นในเครื่อง Asterisk อีกเครื่องหนึ่งของผมได้ติดตั้ง Asterisk 1.6.1.6 ไว้แล้วและต้องการติดตั้ง Asterisk-Addons เพิ่ม ผมต้องเลือกไฟล์ asterisk-addons-1.6.1.2.tar.gz ครับ

คลิ๊กขวาที่ชื่อไฟล์ asterisk-addons-1.6.1.2.tar.gz แล้วเลือก "Copy Shotcut"

2.2 ล๊อกอินเข้าไปที่ Asterisk และเปลี่ยนไดเร็คตอรี่ไปที่ /tmp เพราะผมต้องการดาวน์โหลดไฟล์มาไว้ที่โฟลเดอร์นี้ครับ

2.3 พิมพ์คำสั่ง wget เว้นวรรค แล้วคลิ๊กขวาจากนั้นเลือก Paste ครับ ลิ้งค์ดาวน์โหลดไฟล์ก็จะถูก Paste ลงไป จากนั้นกด enter
Downloading Asterisk-Addons
asterisk_addons_download_small.png (72.63 KiB) เปิดดู 13621 ครั้ง

2.4 แตกไฟล์ที่ดาวน์โหลดมา เอาไปไว้ที่โฟลเดอร์ /usr/src(ที่จริงเอาไว้โฟลเดอร์ไหนก็ได้ แต่ผมนิยมเอาไปไว้ในโฟลเดอร์นี้) โดยใช้คำสั่ง
tar xzvf asterisk-addons-1.6.1.2.tar.gz -C /usr/src แล้วกด enter
Extracting Asterisk-Addons Package to /usr/src
asterisk_addons_extract.png (2.28 KiB) เปิดดู 13621 ครั้ง
voip4share

Re: ทำให้ Asterisk รองรับดาต้าเบส MySQL ทำอย่างไร

โพสต์โดย voip4share » 17 ธ.ค. 2009 15:08

3. คอมไพล์ Asterisk-Addons

3.1 เปลี่ยนไดเร็คตอรี่ไปที่ /usr/src/asterisk-addons-1.6.1.2

[root@opensips tmp]# cd /usr/src/asterisk-addons-1.6.1.2
[root@opensips asterisk-addons-1.6.1.2]#

3.2 พิมพ์คำสั่ง ./configure --prefix=/usr --exec-prefix=/usr --sysconfdir=/etc --localstatedir=/varแล้วกด enter

3.3 พิมพ์คำสั่ง make menuselect แล้วกด enter
[root@opensips asterisk-addons-1.6.1.2]# make menuselect
จะเห็นหน้าจอแบบนี้
Make Menuselect
make_menuselect.png (4.46 KiB) เปิดดู 13621 ครั้ง

ทำการปิดไม่ให้ติดตั้งไดร์เวอร์ ooh323ก่อน โดยเลื่อนลูกศรลงมาที่ Channel Driversดังรูป แล้วกด enter
Channel Drivers
menuselect_channel_drivers.png (4.48 KiB) เปิดดู 13621 ครั้ง

เลื่อนลูกศรมาที่ [*] chan_ooh323แล้วกดปุ่ม Spacebar (ปุ่มเว้นวรรค์) 1 ครั้งเพื่อทำให้ดอกจันทน์ * หายไป ดังรูป
Unselecte Chan_OOH323
menuselect_unselect_ooh323.png (3 KiB) เปิดดู 13621 ครั้ง

กดปุ่ม q เพื่อออกจาก menuselect และกดปุ่ม s เพื่อ save ข้อมูลครับ

3.4 เริ่มคอมไพล์ โดยพิมพ์คำสั่ง make แล้วกด enter ครับ
[root@opensips asterisk-addons-1.6.1.2]# make

ถ้าไม่มีข้อผิดพลาดอะไร การ make จะประสบผลสำเร็จครับ แล้วก็จะเห็นข้อความแบบในรูปนี้
Asterisk-Addons Make Complete
menuselect_make_complete.png (3.28 KiB) เปิดดู 13621 ครั้ง

3.5 ต่อไปพิมพ์คำสั่ง make installเพื่อติดตั้งไฟล์ที่จำเป็น
[root@opensips asterisk-addons-1.6.1.2]# make install

โปรแกรมจะติดตั้งไฟล์โมดูลต่างๆที่มีชื่อขึ้นต้นด้วย channels_, apps_, formats_, cdr_, res_ เพิ่มเติมในโฟลเดอร์ /usr/lib/asterisk/modules ครับ ไฟล์เหล่านี้มีนามสกุลเป็น .so ครับ

3.6 พิมพ์คำสั่ง make samples
เพื่อติดตั้งไฟล์คอนฟิก *.conf ไว้ในโฟลเดอร์ /etc/asterisk

[root@opensips asterisk-addons-1.6.1.2]# make samples

ไฟล์ที่ติดตั้งมีดังต่อไปนี้
cdr_mysql.conf เป็นไฟล์คอนฟิกเพื่อให้ Asterisk เก็บรายการโทร (CDR) ไว้ในดาต้าเบส MySQL
mobile.conf ไฟล์คอนฟิกของบลูทูธครับ ซึ่ง Asterisk สามารถสื่อสารกับอุปกรณ์บลูทูธได้
mysql.conf เป็นไฟล์เพื่อกำหนด autoclear ของ MySQL
ooh323.conf เป็นไฟล์คอนฟิกของโปรโตคอล H.323 ถึงแม้ว่าเราจะไม่ให้มันคอมไพล์แต่มันก็ยังก๊อบไฟล์นี้มาอยู่ดี แต่ก็ไม่ได้ใช้
res_mysql.conf เป็นไฟล์คอนฟิกเมื่อต้องการให้ Asterisk ดึงคอนฟิกมาจากดาต้าเบส MySQL แทนที่จะดึงมาจากไฟล์ .conf

3.7 รีโหลด Asterisk ใหม่
เข้า Asterisk Console จากนั้นพิมพ์คำสั่ง reload แล้วกด enter
voip4share

Re: ทำให้ Asterisk รองรับดาต้าเบส MySQL

โพสต์โดย asterisk_share » 10 พ.ค. 2010 05:59

ลองลงแล้วครับขึ้น error ./app อะไรประมาณนี้ครับผม แนะนำทีครับ ผม ขอบคุณครับ
asterisk_share

Re: ทำให้ Asterisk รองรับดาต้าเบส MySQL

โพสต์โดย nuiz » 10 พ.ค. 2010 10:01

อืม ขึ้น error ที่ขั้นตอนไหนครับ ช่วยก๊อบข้อความ Error โพสต์มาด้วยครับ จะได้รู้สาเหตุ
** หากมีปัญหากับอุปกรณ์ที่ซื้อมาเองหรือบริการที่ทำขึ้นมาเอง ให้โพสต์ถามในเว็บบอร์ดนี้นะครับ **
** งานเร่งด่วนติดต่อว่าจ้างที่เบอร์ 08-5161-9439 อีเมล์ iamaladin@gmail.com ไลน์ NuizVoip ครับ **
nuiz
Diamond Member

โพสต์โดย macz » 13 ก.ย. 2010 01:54

[root@localhost asterisk-addons-1.6.0.3]# ./configure --prefix=/usr --exec-prefix=/usr --sysconfdir=/etc --localstatedir=/var
-bash: ./configure: Permission denied

ผมทำตามขั้นตอนแล้วมันขึ้นแบบนี้อ่ะครับ

ต้องแก้ยังไงครับ

ผมใช้ Fedora 9 ครับ
macz

โพสต์โดย nuiz » 15 ก.ย. 2010 14:26

ของ change mode ของ configure ให้เป็นแบบ executable ดูอ่ะครับ

# chmod 755 -R asterisk-addons-1.6.0.3

แล้วรัน ./configure ใหม่

ไม่ก็ change permission ด้วยคำสั่งนี้ครับ

# chown -R root:root asterisk-addons-1.6.0.3
** หากมีปัญหากับอุปกรณ์ที่ซื้อมาเองหรือบริการที่ทำขึ้นมาเอง ให้โพสต์ถามในเว็บบอร์ดนี้นะครับ **
** งานเร่งด่วนติดต่อว่าจ้างที่เบอร์ 08-5161-9439 อีเมล์ iamaladin@gmail.com ไลน์ NuizVoip ครับ **
nuiz

โพสต์โดย pipat123 » 27 ก.ค. 2011 13:44

ผมมีปัญหาตอนสั่งคอมไพร์ Asterisk-Addons
คือเมื่อใช้คำสั่ง ./configure --prefix=/usr --exec-prefix=/usr --sysconfdir=/etc --localstatedir=/var
แล้วจะขึ้นมาแบบนี้นะคับ
configure: *** XML documentation will not be available because the 'libxml2' development package is missing.
configure: *** Please run the 'configure' script with the '--disable-xmldoc' parameter option
configure: *** or install the 'libxml2' development package.

ต้องแก้ไงหรอคับ
pipat123
Bronz Member

โพสต์โดย nuiz » 27 ก.ค. 2011 17:03

missing แปลว่า หาย

ก็ต้องติดตั้ง libxml2 เพิ่มเติมครับ

โค้ด: เลือกทั้งหมด
yum -y install libxml2 libxml2-devel

ส่วนใหญ่ชื่อไฟล์ที่ต้องติดตั้งกับชื่อที่มันแจ้งมา จะเป็นชื่อเดียวกัน ก็ติดตั้งง่ายหน่อย แต่มีบางครั้งที่ชื่อไฟล์มันไม่ตรงกับชื่อแพ็กเก็จ เราต้องเดาเอาครับ ไม่ก็หาจาก Google แต่ผมมักจะใช้ yum หาเอา คำสั่งนี้

yum list libxml*

ก็จะเห็นประมาณนี้

libxml2.i386 2.6.26-2.1.2.8.el5_5.1 installed
libxml2-python.i386 2.6.26-2.1.2.8.el5_5.1 installed
Available Packages
libxml2-devel.i386 2.6.26-2.1.2.8.el5_5.1 base

ก็จะเห็นชื่อแพกเกจ ดูด้านขวามือ ถ้าเป็น "installed" แสดงว่าติดตั้งแล้ว ถ้าเป็น "base" แสดงว่ายังไม่ได้ติดตั้ง และ "update" แสดงว่ามีใหม่กว่าที่ติดตั้งอยู่
เห็นอย่างนี้ติดตั้ง libxml2-devel ได้เลยเพราะยังไม่ได้ติดตั้ง

yum -y install libxml2-devel

ส่วน .i386 ไม่ต้องใส่ก็ได้ครับ CentOS มันจะรู้เอง
nuiz

โพสต์โดย hnupoo » 21 พ.ย. 2011 15:50

ช่วยดูให้หน่อยค่ะ
ตอน make menuselect
ทำไมมั้นขึ้นแบบนี้ค่ะ
ลง asterisknow ค่ะ
เป็น asterisk 1.6.2.11 และต้องการติดตั้ง Mysql

โค้ด: เลือกทั้งหมด
menuselect changes saved!
make[1]: Leaving directory `/usr/src/asterisk-addons-1.6.1.2'
[root@VoIP asterisk-addons-1.6.1.2]#
hnupoo
Bronz Member

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง Asterisk SIP Server